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RANDAMA YA MPANGO NA BAJETI YA WIZARA YA MAJI ILIYOWASILISHWA 

KWENYE KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE YA KILIMO, MIFUGO NA MAJI KWA 

MWAKA 2014/2015 

1.0 UTANGULIZI 

Maji ni rasilimali muhimu katika maendeleo ya kiuchumi na kijamii kwa nchi yoyote. 

Upatikanaji wa maji safi, salama na ya kutosha una mchango mkubwa katika kuboresha maisha 

ya jamii husika na kusaidia katika ukuaji wa uchumi. Kama jitihada mojawapo ya kufikia Dira 

ya Taifa ya Maendeleo 2025 (Tanzania Development Vision - TDV) 2025, Mpango wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano, umebainisha maji kama kipaumbele kimojawapo katika kukuza 

uchumi hasa kwa kuchangia katika uzalishaji wa umeme, kilimo cha umwagiliaji, viwanda na 

kupunguza umaskini. 

Pamoja na Tanzania kuwa na rasilimali za maji za kutosha, mgawanyo wa rasilimali hizo haupo 

katika uwiano sawa katika maeneo mengi nchini, hivyo kuwa na uhaba mkubwa wa maji katika 

maeneo kame. Mahitaji ya maji yanazidi kuongezeka siku hadi siku kutokana na ongezeko la 

watu nchini, ukuaji wa shughuli za uzalishaji mali katika sekta mbalimbali hususan kilimo cha 

umwagiliaji, uzalishaji wa umeme, uzalishaji viwandani, utalii, uchimbaji madini, ufugaji, uvuvi 

na wanyama pori. Vilevile, uharibifu wa mazingira, uhaba wa mvua unaotokana na mabadiliko 

ya tabianchi, na matumizi mabaya ya maji husababisha kupungua au kukauka kwa maji katika 

vyanzo. 

Katika kukabiliana na changamoto katika eneo la rasilimali za maji sambamba na jitihada za 

usambazaji maji, Wizara inaendelea na jitihada  mbalimbali za kuendeleza na kutunza rasilimali 

za maji, kuongeza upatikanaji wa majisafi na salama na kuhimiza matumizi bora ya maji. Katika 

kufikia malengo hayo, Wizara ya Maji inatekeleza Sera ya Maji ya Mwaka 2002 ambayo 

imeweka mfumo madhubuti na endelevu wa kuendeleza na kusimamia rasilimali za maji nchini. 

Sera inaelekeza ushirikishwaji wa wadau wa sekta ya maji katika hatua mbalimbali za 

utekelezaji ikiwa ni pamoja na kubuni, kupanga, kujenga, kusimamia, kuendesha na kuifanyia 

matengenezo miundombinu ya maji pamoja na kuchangia gharama za huduma za maji. Sera hiyo 

inatekelezwa kupitia Mkakati wa Maendeleo ya Sekta ya Maji (2006-2015) na Programu ya 

Maendeleo ya Sekta ya Maji (2006-2025). Aidha, utekelezaji wa Sera hiyo unasimamiwa na 

Sheria Na. 11 ya Mwaka 2009 ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji pamoja na Sheria Na. 12 ya 

Mwaka 2009 ya Utoaji wa Huduma za Majisafi na Usafi wa Mazingira. 

1.1 Malengo na Sera za Kitaifa na Kimataifa  

Utekelezaji wa majukumu katika sekta ya maji unazingatia maelekezo ya Ilani ya Uchaguzi ya 

CCM ya mwaka 2010 ambayo yamezingatia Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, Malengo ya 

Maendeleo ya Milenia 2015 na Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania 

(MKUKUTA II). Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 inalenga kufikisha huduma ya majisafi na 
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salama kwa wananchi waishio mijini kwa asilimia 100  na asilimia 90 kwa wananchi waishio 

vijijini ifikapo mwaka 2025.  

Kwa lengo la kuhakikisha tunafikia malengo ya Milenia, Serikali iliandaa Mkakati wa Kukuza 

Uchumi na Kupunguza Umasikini Tanzania (MKUKUTA II 2010/2011 – 2014/2015). Katika 

mkakati huo, Sekta ya Maji imepewa jukumu la kuwapatia wananchi maji safi na salama karibu 

na makazi yao kwa kuongeza idadi ya wananchi waishio vijijini wanaopata huduma hiyo kutoka 

asilimia 57.8 ya mwaka 2009 hadi asilimia 65 ifikapo mwaka 2015 na kuongeza huduma ya 

maji safi na salama katika miji mikuu ya mikoa 19 kutoka asilimia 84 ya mwaka 2010 hadi 95 

ifikapo mwaka 2015 na kwa Jiji la Dar es Salaam, Kibaha na Bagamoyo huduma kuongezeka 

kutoka asilimia 68 ya mwaka 2010 hadi asilimia 75 ifikapo mwaka 2015. 

Katika kuhakikisha malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo katika sekta ya Maji yanafikiwa, 

Wizara inaendelea na Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji iliyoanza rasmi mwaka 

2007/2008 na inatekeleza Mpango wa Tekeleza Sasa kwa Matokeo Makubwa (BRN) ulioanza 

Julai mwaka 2013, ambapo awamu ya kwanza ya miaka mitatu ya mpango huo inaisha 2016. 

1.2 Programu ya Kuendeleza Sekta ya Maji 

Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (Water Sector Development Programme – WSDP) ya 

mwaka 2006 hadi 2025 inatekelezwa kupitia Programu ndogo 4 kama ifuatavyo:- 

(i) Programu ya usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za maji inatekelezwa na Wizara ya 

Maji katika mabonde 9 ya maji nchini. Utekelezaji unalenga kuweka utawala bora wa 

kusimamia na kutunza rasilimali za maji katika mabonde ya maji ikiwa ni pamoja na 

kuhakikisha rasilimali hiyo inalindwa dhidi ya uchafuzi na inatumika kwa njia endelevu 

kwa manufaa ya kiuchumi na kijamii kwa ajili ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo;  

(ii) Programu ya maji na usafi wa mazingira vijijini inatekelezwa katika Halmashauri zote 

nchini chini ya usimamizi na uratibu wa Ofisi ya Waziri Mkuu – TAMISEMI. 

Utekelezaji unalenga kuboresha utoaji huduma ya majisafi na salama kwa wananchi 

waishio vijijini kwa kusogeza huduma hizo karibu na makazi yao na pia kuboresha usafi 

wa mazingira katika maeneo yao;  

(iii)Programu ya majisafi na usafi wa mazingira mijini inatekelezwa na Wizara ya Maji 

katika mamlaka za maji za miji mikuu ya mikoa, miji mikuu ya wilaya, miji midogo na 

katika miradi ya maji ya kitaifa ya Chalinze, Maswa, Mgango-Kiabakari, Wanging’ombe, 

Makonde, Masasi – Nachingwea, Handeni Trunk Main na Mradi wa maji wa Kahama-

Shinyanga; na 

(iv) Programu ya kuzijengea uwezo na kuimarisha Taasisi zinazosimamia na kuratibu 

Programu ya Maji.   
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Programu hiyo inatekelezwa kwa awamu ya miaka mitano mitano ambapo Awamu ya Kwanza  

ilianza kutekelezwa mwaka wa fedha 2007/2008 na ilipangwa kukamilika mwaka 2011/2012. 

Baada ya kubainika kuwa kuna umuhimu wa kuongeza muda ili kukamilisha kazi ambazo 

zimeanza lakini zisingeweza kukamilika katika kipindi muafaka, wadau wa sekta walikubaliana 

kuongeza muda wa utekelezaji wa Awamu ya Kwanza na kwa sasa itakamilika mwezi Juni 

mwaka 2014. Maandalizi ya Awamu ya Pili ya Programu hiyo (WSDP Phase II) yako katika 

hatua za mwisho za ukamilishaji na utekelezaji wake unatarajiwa kuanza mwezi Julai mwaka 

2014. 

1.3 Mahitaji ya fedha katika kutekeleza WSDP Awamu ya Kwanza  

Katika awamu ya kwanza ya utekelezaji wa WSDP, Serikali kwa kushirikiana na Washirika wa 

maendeleo waliahidi kuchangia kiasi cha Dola za Marekani milioni 1,691.8. Kati ya fedha hizo, 

Serikali iliahidi kuchangia Dola za Marekani milioni 540.2 na  Washirika wa Maendeleo 

waliahidi kuchangia kiasi cha Dola za Marekani milioni 1,151.6. Hadi kufikia mwezi Machi, 

2014 kiasi cha Dola za Marekani milioni 1,156.8 zimetolewa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 

ya maji nchini, ambapo kiasi cha Dola za Marekani milioni 255.7 kimetolewa na Serikali na 

kiasi cha Dola za Marekani milioni 901.1 kimetolewa na Washirika wa Maendeleo. Kiasi cha 

Dola za Marekani milioni 250.5 ambazo hazijatolewa mpaka sasa kwa upande wa Washirika 

wa Maendeleo ni ahadi za wale wanaopeleka fedha zao moja kwa moja kwenye miradi 

(earmarked projects). Washirika wa Maendeleo wanaochangia kupitia mfuko wa pamoja 

(basket) wamekamilisha ahadi zao za awali kiasi cha Dola za Marekani milioni 435.3. Aidha, 

baadhi ya  miradi iliyopangwa kutekelezwa kupitia fedha za Washirika wa Maendeleo 

wanaofadhili kupitia mfuko wa pamoja (basket) haijakamilika na kupelekea kuwepo mahitaji ya 

ziada yasiyoepukika kulingana na mikataba kiasi cha Dola za Marekani Milioni 162.98 kwa 

ajili ya kukamilisha miradi hiyo kufikia mwezi Juni, 2014  kabla ya kuanza utekelezaji wa 

awamu  ya pili ya WSDP. Hadi sasa ahadi iliyopo kutoka kwa wafadhili wa Basket katika 

kugharamia mahitaji hayo ya ziada ni Dola za Marekani Milioni 73.3, hivyo kuwa na upungufu 

wa Dola za Marekani Milioni 89.68. 

2.0 DIRA, DHIMA, MAJUKUMU NA MADHUMUNI YA WIZARA 

2.1 Dira 

Dira ya Wizara ya Maji ni kuwa na mfumo endelevu wa kusimamia na kuendeleza rasilimali za 

maji kwa maendeleo  ya kijamii na kiuchumi.  

2.2 Dhima 

Dhima ya Wizara ya Maji ni kuhakikisha rasilimali za maji zinasimamiwa, zinaendelezwa na 

zinatumika kwa njia endelevu na shirikishi ili kukidhi mahitaji ya sekta mbalimbali kwa kuweka 
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mfumo madhubuti wa kitaasisi wa kusimamia rasilimali za maji, kuboresha miundombinu ya 

usambazaji majisafi na usafi wa mazingira vijijini na mijini. 

2.3 Majukumu ya Msingi ya Wizara ya Maji 

Majukumu ya msingi ya Wizara ya Maji ni yafuatayo:- 

(i) Kutayarisha na kusimamia utekelezaji wa Sera, Mikakati na Programu ya Maendeleo ya 

Sekta ya Maji; 

(ii) Kutayarisha na kusimamia sheria, kanuni na taratibu zinazosimamia Sekta ya Maji; 

(iii) Kutafuta vyanzo mbalimbali vya fedha kwa ajili ya kutekeleza miradi ya maji; 

(iv) Kukusanya, kuchambua, kutafsiri na kuhifadhi takwimu muhimu za Sekta ya Maji; 

(v) Kutoa miongozo ya kusimamia matumizi endelevu ya rasilimali za maji; 

(vi) Kutoa miongozo ya utoaji wa huduma za maji na usafi wa mazingira mijini na vijijini; 

(vii) Kutoa mafunzo kwa wataalam wa Sekta ya Maji katika ngazi na kada mbalimbali za 

utekelezaji; 

(viii) Kuendeleza tafiti kuhusu teknolojia zinazotumika katika kutoa huduma ya maji; na 

(ix) Kuratibu majukumu na kutekeleza ushauri wa Bodi ya Taifa ya Maji.  

2.4 Madhumuni  

Madhumuni ya Wizara ya Maji katika kipindi cha Mpango cha 2012/2013-2014/2015 ni 

yafuatayo:- 

(i) Kuhakikisha rasilimali za maji zinasimamiwa na zinatumika kwa njia endelevu na 

shirikishi na utunzaji wa mazingira kwa manufaa ya kijamii na kiuchumi; 

(ii) Kuhakikisha makundi ya jamii vijijini, mijini na pembezoni mwa miji yanapata huduma ya 

majisafi na usafi wa mazingira; 

(iii) Kuboresha mazingira ya kazi na kuendeleza watumishi ili waweze kutekeleza majukumu 

yao kwa ufanisi; 

(iv)  Kusimamia kazi, uwajibikaji na kudhibiti mianya ya rushwa; na 

(v) Kuimarisha utoaji wa huduma na elimu kwa watumishi wa Wizara na Taasisi zake kwa 

lengo la kupunguza maambukizi ya UKIMWI. 
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Katika kutimiza madhumuni ya Wizara, mgawanyo wa fedha za bajeti kwa mwaka 2014/2015 

umezingatia maeneo muhimu yaliyopewa kipaumbele katika Mpango wa Muda wa Kati 

(Medium Term Expenditure Framework - MTEF). Maeneo hayo ni pamoja na yale 

yaliyoainishwa katika Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji ambayo ni:- 

(i) Kukamilisha na kutekeleza mipango shirikishi ya usimamizi na uendelezaji wa rasilimali 

za maji katika mabonde yote tisa; 

(ii) Kukarabati na kujenga miundombinu ya kufuatilia mwenendo wa rasilimali za maji juu 

na chini ya ardhi;  

(iii) Kuimarisha uwezo wa Ofisi za Mabonde yote tisa pamoja na maabara za maji ili ziweze 

kutekeleza majukumu yake kikamilifu;  

(iv) Kujenga mabwawa ya kimkakati kwa ajili ya kuongeza uwezo wa kuhifadhi maji na 

kukarabati mabwawa yaliyopo kwa ajili ya matumizi mbalimbali hususan katika maeneo 

kame;  

(v) Kukarabati na kujenga miradi ya maji na usafi wa mazingira vijijini kupitia mpango wa 

“Tekeleza Sasa kwa Matokeo Makubwa” (BRN) 

(vi) Kuboresha huduma ya maji katika miji mikuu ya mikoa, miji ya wilaya na miji midogo 

kwa kukarabati na kujenga miundombinu ya majisafi na majitaka; 

(vii) Kuimarisha huduma ya maji na usimamizi wa miradi ya kitaifa (Wanging’ombe, Maswa, 

Mugango-Kiabakari, Handeni Trunk Main-HTM, Masasi – Nachingwea, Chalinze, 

Makonde na Kahama-Shinyanga); 

(viii) Kutekeleza mpango maalum wa kuboresha utoaji wa huduma za majisafi na uondoaji wa 

majitaka Jijini Dar es Salaam; na 

(ix) Kuimarisha uwezo wa taasisi katika ngazi ya Wizara, Mikoa, Halmashauri, Mamlaka za 

Maji Mijini, Ofisi za Mabonde na sekta binafsi katika utoaji na usimamizi wa huduma za 

maji. 

 

2.5 Ushiriki wa Wadau  

Sera ya Sekta ya Maji inahimiza ushiriki wa wadau mbalimbali katika kusimamia na kuendeleza 

rasilimali za maji. Ushiriki huo wa wadau unalenga kuainisha majukumu na uwajibikaji wao. 

Wadau wakuu katika Sekta ya Maji ni wafuatao:- 
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(i) Wizara na Taasisi za Serikali ikiwa ni pamoja na wizara zinazosimamia sekta za 

viwanda, maliasili, kilimo, nishati na madini, afya na elimu, mazingira na TAMISEMI; 

(ii) Serikali za Mitaa; 

(iii) Taasisi za utafiti na mafunzo; 

(iv) Sekta binafsi; 

(v) Jumuiya za Maendeleo za Kimataifa ambazo nchi yetu ni mwanachama kama vile SADC 

na EAC; 

(vi) Nchi wahisani na mashirika ya misaada ya maendeleo; 

(vii) Mashirika na taasisi zisizo za kiserikali; na 

(viii) Makundi mbalimbali ya kijamii. 
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3.0 TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MAONI NA MAAGIZO YA KAMATI YA 

KUDUMU YA BUNGE YA KILIMO, MIFUGO NA MAJI KWA WIZARA YA MAJI 

KUHUSU UTEKELEZAJI WA BAJETI YA MWAKA 2012/2013 NA MPANGO WA 

MWAKA 2013/2014 

1. Nyongeza ya Fedha 

Agizo/Ushauri 

Kamati inaomba Serikali kuiongezea fedha Wizara hii ili iweze kutekeleza majukumu yake ya 

msingi na kupunguza tatizo la maji hasa maeneo ya Vijijini ambako tatizo ni kubwa zaidi. 

Kamati inashauri Serikali kuiongezea Wizara kiasi cha shilingi bilioni 184.5 za ziada. 

Utekelezaji 

Wizara inaishukuru Kamati kwa jitihada zilizofanyika kuiwezesha Wizara kupata nyongeza ya 

fedha za ndani za miradi ya maendeleo kiasi cha shilingi bilioni 184.5. Hatua hiyo imefanya 

bajeti ya fedha za ndani za miradi ya maendeleo kwa Wizara ya Maji kuongezeka kutoka 

Shilingi bilioni 140.1 mwaka 2012/2013  hadi  Shilingi bilioni 312.1 mwaka 2013/2014, sawa 

na ongezeko la asilimia 123.  Kati ya fedha hizo zilizoongezwa, kiasi cha Shilingi bilioni 160.9 

sawa na asilimia 87.2 zimetengwa kwa ajili ya kutekeleza miradi ya maji vijijini. 

2. Kodi za Madawa ya Maji 

Agizo/Ushauri 

Kamati inaipongeza Serikali kwa kupunguza Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) kwenye 

madawa ya kutibia maji kutoka 18% hadi 9.9%. Hata hivyo, Kamati inaendelea kuisisitiza 

Serikali kuiondoa kabisa kodi hii na kuwa 0% (zero rated) ili gharama za maji zipungue. 

Utekelezaji 

Katika kushughulikia suala hili, Wizara imepeleka maombi Wizara ya Fedha kusisitiza kodi ya 

ongezeko la thamani (VAT) kwenye ununuzi wa dawa hizo ifutwe kabisa (zero rated). Suala hili 

linafanyiwa kazi Wizara ya Fedha chini ya Kikosi Kazi cha Taifa (National Revenue Task Force)  

kinachoandaa mapendekezo ya kodi kwa mwaka wa fedha 2014/15. 

 

3. Mgawanyo wa Bajeti 

Agizo/Ushauri 

Kamati imebaini kuwa kuna tofauti kubwa sana kati ya bajeti inayotengwa kwa ajili ya maji 

Mijini na Vijijini. Matokeo yake ni kwamba, watu wanaopata maji safi na salama mijini ni 
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asilimia 86 na vijijini ni asilimia 58.6 tu ikizingatiwa kwamba asilimia 80 ya Watanzania 

wanaishi Vijijini. Kamati inaishauri Serikali kuongeza bajeti ya maji Vijijini ili kupunguza tatizo 

kubwa la maji linalokabili maeneo mengi. 

Utekelezaji 

Wizara imezingatia ushauri wa Kamati wa kuongeza fedha za ndani za miradi ya maendeleo kwa 

ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji vijijini. Katika mwaka wa fedha 2014/2015, asilimia 53 

zimetengwa kwa ajili ya huduma ya maji na usafi wa mazingira vijijini, asilimia 34 ni kwa ajili 

ya huduma ya maji na usafi wa mazingira mjini, asilimia 9 ni kwa ajili ya utunzaji wa vyanzo 

vya maji na asilimia 4 ni kwa ajili ya kujenga uwezo na kuimarisha taasisi zinazotekeleza 

WSDP. 

 

4. Utunzaji na Uendelezaji wa Vyanzo vya Maji 

Agizo/Ushauri 

Kwa kuwa mahitaji ya maji yanaongezeka siku hadi siku kutokana na ongezeko la watu, mifugo 

pamoja na shughuli za kiuchumi na kijamii, vyanzo vingi vya maji nchini vimeanza kukauka.  

Kamati inaishauri Serikali pamoja na wananchi kutunza vyanzo vyake vya maji. 

Utekelezaji 

Katika mwaka wa fedha  2013/2014, jumla ya vyanzo 174 vilitambuliwa kuwa katika hatari ya 

kuharibiwa na kuathiriwa  kutokana na shughuli za kibinadamu zinazofanyika kwenye maeneo 

ya vyanzo hivyo. Vyanzo 59 kati ya hivyo vimebainishwa kwa ajili ya taratibu za kuvitangaza 

kuwa maeneo tengefu ya vyanzo vya maji. Mapendekezo ya vyanzo saba (7) katika Bonde la 

Ziwa Rukwa  tayari yamewasilishwa kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa ajili ya 

kuvitangaza rasmi kuwa maeneo tengefu. Maeneo hayo ni maeneo ya vyanzo vya maji chini ya 

ardhi yaliyoko Chokaa, Kidole, Kiswaga, Matundasi A, Matundasi B, Mkola na Bwawa la 

Milala.  

Wizara itaendelea kutoa elimu kwa wananchi na kuweka mipaka maeneo ya vyanzo vya maji ili 

kuvikinga dhidi ya uharibifu wa mazingira pamoja na kutangaza vyanzo vya maji  

vilivyobainishwa kuwa maeneo tengefu. Wizara kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wa maji 

imeandaa Mpango Maalum wa miaka mitano wa kuhifadhi na kutunza vyanzo vya maji 

utakaoanza kutekelezwa katika mwaka wa fedha 2014/2015. 
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5. Uvunaji wa Maji ya Mvua 

Agizo/Ushauri 

Kwa kuwa uhaba wa maji ni tatizo kubwa kwa nchi yetu, Kamati inaishauri Serikali iendelee 

kuhimiza na kuhamasisha jamii kwa kutoa elimu ya utaratibu wa uvunaji wa maji ya mvua kwa 

kutumia njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na ujenzi wa mabwawa, malambo na uvunaji wa maji 

ya paa.  Aidha, Serikali ihimize Halmashauri kutunga sheria ndogo ili kuwepo na utaratibu wa 

uvunaji wa maji ya mvua. 

Utekelezaji 

Katika kipindi cha utekelezaji wa WSDP I mwaka 2007-2014, Serikali imehamasisha uvunaji wa 

maji ambapo hadi kufikia Machi 2014, jumla ya matanki 675 ya uvunaji wa maji ya mvua 

yamejengwa. Matanki haya yamejengwa kwenye maeneo mbalimbali zikiwemo Taasisi kama 

shule na hospitali. Katika kuendeleza juhudi hizo, mafunzo yatatolewa kwa mafundi wawili kwa 

kila kijiji ili kuendeleza ujenzi huo na kuwapa fursa wananchi kuona, kuiga na kutumia 

teknolojia hiyo.Vilevile, Wataalam Washauri wanaosimamia utekelezaji wa mradi wa vijiji 10 

wamepewa jukumu la kuhamasisha wananchi kuhusu uvunaji wa maji ya mvua. Aidha, Serikali 

inaendelea kuhamasisha na kushauri kila Halmashauri kutunga sheria ndogo ndogo ambazo 

zitahakikisha kuwa nyumba zote zinazojengwa zinawekewa miundombinu kwa ajili ya uvunaji 

wa maji ya mvua. Tayari Halmashauri za Manispaa za Iringa na Wilaya ya Iringa  zimetunga 

sheria hizo. 

 

6. Mradi wa Maji katika Vijiji 10 kwa kila Halmashauri 

Mradi huu ulipoanzishwa ulionekana wenye tija na kwamba ungepunguza tatizo la maji Vijijini 

kwa kiwango kikubwa.  Aidha, visima vinavyochimbwa ni vichache na baadhi havitoi maji na 

vingine hutoa maji kwa muda mfupi.  Kamati inasisitiza Serikali kufanya yafuatayo:- 

a) Agizo/Ushauri 

Serikali ione umuhimu wa kuongeza fedha za ndani ili kuharakisha utekelezaji wa mradi huu. 

Utekelezaji 

Serikali imeendelea kuongeza fedha za ndani za miradi ya maendeleo katika bajeti ya sekta ya 

Maji kwa kadri hali ya fedha inavyoruhusu kila mwaka. Katika mwaka wa fedha 2013/2014,  

jumla ya shilingi bilioni 312.1 zilitengwa kwenye bajeti ya Wizara ya Maji, sawa na ongezeko la 

asilimia 123 ikilinganishwa shilingi bilioni 140.1 zilizotengwa katika mwaka wa fedha 

2012/2013. Katika bajeti ya mwaka wa fedha 2013/2014, mradi wa vijiji 10 kwa kila 

Halmashauri umetengewa jumla ya shilingi bilioni 75.34 
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Hata hivyo, utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2013/14 umekumbana na changamoto ya upatikanaji 

wa fedha. Kwa upande wa fedha za ndani, hadi sasa kiasi kilichotolewa ni shilingi bilioni 86.0 

(sawa na asilimia 27.6) ambapo kati ya hizo, shilingi bilioni 48.8 zimepelekwa Maji Vijijini na 

mradi wa Vijiji 10 umepelekewa shilingi bilioni 34.3.  

b) Agizo/Ushauri 

Serikali iangalie namna ya kupunguza gharama kwa kuipa kampuni moja kufanya kazi ya 

upimaji na uchimbaji.  Utaratibu huu utarahisisha uwajibikaji iwapo maji hayatapatikana na 

hata gharama zitapungua. 

 

Utekelezaji 

Wizara inakubaliana na ushauri wa Kamati. Matayarisho ya awamu ya pili ya Programu ya 

Maendeleo ya Sekta ya Maji yanaendelea ambapo mapendekezo ya muundo wa awamu hiyo 

yatakamilika mwezi Juni, 2014. Katika awamu hiyo, Serikali itaweka kipaumbele katika maeneo 

mbalimbali ikiwa ni pamoja na kupunguza gharama za utekelezaji wa miradi kwa kuhakikisha 

mkandarasi anayepatikana anafanya kazi za upimaji na uchimbaji ili kama maji hayatapatikana 

awajibike yeye kutafuta mahali pengine. 

c) Agizo/Ushauri 

Serikali ipitie upya Sheria ya Manunuzi (PPA, 2004) ili kupunguza gharama za miradi na 

urasimu. 

 

Utekelezaji. 

Kutokana na kuonekana kwa mapungufu katika baadhi ya vipengele vya Sheria ya Ununuzi 

(PPA 2004) na kanuni zake (PPR 2005), Serikali imefanya mabadiliko ambayo yametoa sheria 

mpya (PPA 2011) na kanauni zake (PPR 2013). Mabadiliko yaliyofanywa yamelenga kupunguza 

gharama za miradi pamoja na urasimu. 

Baadhi ya mabadiliko yaliyofanyika ni kupunguza muda wa kutangaza zabuni kutoka siku 45 

hadi siku 30 kwa zabuni kubwa (International Competitive Bidding) na kutoka siku 30 hadi siku 

21 kwa zabuni za ndani (National Competitive Bidding). 

Vilevile, Sheria na kanuni mpya zimeongeza viwango vya gharama kwa njia mbalimbali za 

Ununuzi. Kwa mfano, – Ununuzi wa kazi (Works,) Viwango vya kutangaza kwa “National 

Competitive Bidding” vimeongezeka kutoka kiwango cha mwisho cha shilingi bilioni 3 hadi 5.  

Pia Sheria imetoa mwongozo kuwa mwenye gharama ndogo sana aweze kunyimwa Tender 

iwapo inaonekana kuwa hataweza kutekeleza kazi inavyostahili.  
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Katika utekelezaji wa miradi ya maji, taratibu za ununuzi wa wakandarasi na watalaam washauri 

zimepungua kutoka siku 315 hadi siku 90 baada ya kuondolewa utaratibu wa Halmashauri 

kufuatilia No objection Wizarani. 

 

Utangazaji wa Tender. 

Awali ilikuwa lazima kutangaza katika magazeti lakini katika Sheria ya 2011 na Kanuni za 2013, 

utangazaji unafanyika katika Formal Tender Portal na tovuti/ubao wa matangazo wa taasisi 

husika.  

Sheria ya 2011 na Kanuni zake za 2013 imeruhusu kugawa package ndogo ndogo kwa ajili ya 

kujenga uwezo wa wafanyabiashara wazawa.  Kabla ya hapo kugawa zabuni kubwa katika 

vipande vidogo vidogo ilikuwa hairuhusiwi. Hii itasaidia ukamilishaji wa taratibu za ununuzi 

mapema zaidi, pia hata kazi kutekelezwa na wazabuni wengi kuliko awali. Hatua hii itapunguza 

“risk” ya kutoa kazi yote kwa mzabuni mmoja. 

Matumizi ya Kanuni za MTB kwa kutumia Circular Resolution yameruhusiwa kwa manunuzi 

yote.  Awali Ununuzi wa Consultancy Services haukuwa na hiyo nafasi. 

Attorney General amepewa muda maalumu wa kupitia mikataba (Siku 21). Kabla ya hapo 

hakuwa amepangiwa muda wowote hivyo angeweza kukaa na mikataba kwa muda anaotaka na 

hivyo kuchelewesha kazi. 

Evaluation Report inapaswa kukamilika ndani ya siku 14 na kupelekwa Tender Board. Awali 

hapakuwa na muda maalumu uliowekwa kisheria. Hivyo mabadiliko mengi yamefanyika 

kuzingatia uwazi, ushindani na urahisi wa kufanya ununuzi bila kutumia gharama kubwa na 

kupunguza urasimu katika mchakato wa ununuzi. 

 

d) Agizo/Ushauri 

Kwa kadri inavyowezekana, Serikali inashauriwa kutumia Wataalam Waelekezi wetu badala ya 

kutumia wataalam toka nje kwa nia ya kupunguza gharama. 

 

Utekelezaji 

Wizara imezingatia ushauri wa Kamati ambapo katika mfumo wa BRN, utekelezaji wa miradi   

umegawanywa kwenye makundi kama ifuatavyo:- 

 

Kundi la 1:  Miradi yenye gharama isiyozidi shilingi milioni 200 itasanifiwa na Wahandisi wa 

Halmashauri na kujengwa na Mafundi wa Halmashauri; 
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Kundi la 2: Miradi yenye gharama inayozidi shilingi milioni 200 na chini ya shilingi bilioni 

moja itasanifiwa na Wahandisi wa Halmashauri na kujengwa kwa kutumia wakandarasi wadogo 

wadogo wakisimamiwa na Wahandisi wa Halmashauri. 

 

Kundi la 3: Miradi yenye gharama inayozidi shilingi bilioni moja itasanifiwa na Wahandisi 

Washauri wa ndani na nje watakaoajiriwa na Halmashauri na kujengwa kwa kutumia 

wakandarasi wakubwa wa ndani na nje wakisimamiwa na Wataalam washauri.  

Mfumo huo wa utekelezaji umezingatia matumizi ya wataalam wa ndani ya nchi kwenye kundi 1 

na 2. 

 

e) Agizo/Ushauri 

Maeneo yenye madini kama chumvi na fluoride, yaangaliwe namna ya kupata maji kwa njia 

nyingine kama mabwawa ili kupunguza athari zinazoweza kutokea kutokana na matumizi ya maji 

hayo. 

 

Utekelezaji 

Ushauri wa Kamati umezingatiwa. Aidha, Wizara inaendelea na zoezi la kubaini vyanzo vyenye 

kiwango cha juu cha madini ya fluoride na chumvi chumvi na takwimu hizo zitatumika kuandaa 

ramani inayoonyesha maeneo yanayofaa kuendelezwa kwa miradi mipya ya maji. Katika kipindi 

cha 2014/2015, Wizara imetenga fedha kwa ajili ya shughuli za utafiti ambao utasaidia kuanisha 

vyanzo mbadala kwenye maeneo ambayo maji hayana ubora unaokubalika. 

 

f) Agizo/Ushauri 

Serikali iendelee kutoa elimu kwa wananchi kuhusu ubora na utunzaji wa pampu za maji ili 

kuepuka uharibifu unaotokana na matumizi yasiyo sahihi. 

 

Utekelezaji 

Wizara imepokea ushauri na inaendelea kutoa mafunzo ya uendeshaji na utunzaji wa pampu kwa 

wananchi kwenye maeneo ya miradi na kusimamia uagizaji wa pampu zilizo na ubora 

utakaowezesha matumizi sahihi kwa wananchi ili kupunguza uharibifu wa mara kwa mara. Hadi 

mwezi Machi 2014, mafunzo yametolewa kwa mafundi wawili kwa kila mradi kwa miradi 228 

iliyokamilika. 

 

7. Uharibifu wa Miundombinu ya Maji 

Agizo/Ushauri 
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Kamati imebaini kuwa maeneo mengi ambayo miundombinu yake imeharibiwa ni kwa sababu 

pamoja na mambo mengine ya biashara ya chuma chakavu ambapo wahalifu wanabomoa 

miundombinu ya maji.  Kamati inashauri Serikali kuangalia uwezekano wa kujenga 

miundombinu isiyotumia chuma. 

Utekelezaji 

Suala hili litaendelea kuzingatiwa katika ujenzi wa miradi. Kwa maeneo ambayo yameathirika 

yanarekebishwa kwa kuzingatia ushauri wa Kamati. 

Wizara ya Maji imeendelea kuelekeza matumizi ya bomba na vifaa vya plastic aina ya High 

Density Polyethylene (HDPE), Polyethylene100 (PE 100) kwenye ujenzi na ukarabati wa miradi 

ya maji ili kudhibiti uvujaji na uharibifu wa miundombinu ya maji inayosababishwa na biashara 

ya chuma chakavu. Aidha, Mamlaka za Maji zimeelekezwa kuendelea kuwashirikisha na 

kuwaelimisha wananchi kuhusu hasara itokanayo na uharibifu na kutakiwa  kubaini wahalifu wa 

miundombinu ya maji ili hatua za kisheria zichukuliwe.  

 

8. Miundombinu Chakavu 

Agizo/Ushauri 

Kamati imebaini kuwa maji mengi hupotelea njiani kabla ya kumfikia mtumiaji kwa sababu ya 

miundombinu chakavu.  Kamati inaishauri Serikali kufanya ukarabati wa miundombinu hiyo na 

kudhibiti wizi wa maji.  

Utekelezaji 

Serikali imeendelea kuchukua hatua mbalimbali ili kuweza kudhibiti na kupunguza maji 

yasiyolipiwa ikiwepo upotevu na wizi wa maji. Hatua hizo ni pamoja na ukarabati wa 

miundombinu ya maji ili kuondoa uvujaji, ufungaji wa mita (dira za maji) kwa wateja wote na 

ukamataji wa watu waliojiunganishia huduma ya maji bila kufuata sheria. Mamlaka za maji nchi 

nzima zimeelekezwa na zinafuatiliwa kuzingatia matumizi ya mita kwa wateja wote. Vile vile, 

Mamlaka zote zimeelekezwa kuunda timu za kufuatilia upotevu wa maji ili kutoa taarifa 

zinazosaidia kuchukua hatua za haraka. Kutokana na hatua hizo, uvujaji na upotevu wa maji kwa 

Mamlaka za Maji umeendelea kupungua kutoka asilimia 51 Julai, 2011 hadi kufikia asilimia 

36.3 Juni 2013; na unatarajiwa kupungua hadi asilimia 25 ifikapo Juni, 2016.  
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4.0 MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA BAJETI KWA MWAKA 2013/2014 

 

4.1 Ukusanyaji wa Maduhuli 

 

4.1.1  Makusanyo ya Maduhuli katika Makao Makuu ya Wizara 

 

Katika mwaka wa fedha wa 2013/2014 jumla ya shilingi 160,231,456 zilikadiriwa kukusanywa 

kutoka vyanzo mbalimbali vya mapato vya Wizara. Hadi kufikia Machi 2014 makusanyo ya 

maduhuli yalifikia shilingi 95,258,066 sawa na 59% ya makadirio. Mchanganuo wa makusanyo 

ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 4.1. 

 

Jedwali Na. 4.1: Makusanyo ya Maduhuli katika Makao Makuu ya Wizara 

Kifungu Jina la 

Idara 

2012/2013 2013/2014 

Makadirio  Makusanyo % ya 

Makusanyo 

Makadirio  Makusanyo % ya 

Makusanyo 

1001 Utawala 

na 

Rasilimali 

Watu 

36,233,000 46,282,246.45 128 40,231,456 13,354,466 33 

2003 Huduma 

za Ubora 

wa Maji 

86,460,000 79,266,205.00 92 120,000,000 81,903,600 68 

Jumla 122,693,000 125,548,451.45 102 160,231,456 95,258,066 59 

 

4.1.2 Makusanyo ya Maduhuli ya Bodi za Mabonde ya Maji  

 

Kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji Na. 11 ya mwaka 2009, Bodi za 

Maji za Mabonde zinaruhusiwa kukusanya na kutumia mapato yatokanayo na ada za kutumia 

maji, utafiti na upimaji wa maji. Katika mwaka wa fedha wa 2013/2014, jumla ya shilingi  

1,768,887,117  zilikadiriwa kukusanywa. Hadi kufikia Machi 2014, makusanyo ya maduhuli 

yalifikia jumla ya shilingi 1,527,245,592.9  sawa na asilimia 86 ya makadirio. Mchanganuo wa 

makusanyo ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 4.2. 

 

Jedwali 4.2: Makusanyo ya Maduhuli ya Bodi za Maji za Mabonde  

Na Bonde 2012/2013 2013/2014 

Makadirio  Makusanyo 

Hadi 14 

Juni, 2013 

% ya 

Makusanyo 

 

Makadirio  Makusanyo Hadi 

31 Machi, 2014 

% ya 

Makusanyo 

 

1. Pangani 146,000,000 150,000,000 103 178,500,000 282,580,175 158 

2. Wami/Ruvu 560,000,000 159,517,254 28 412,172,117 130,463,955 32 

3. Mto Rufiji 130,000,000 220,000,000 169 325,000,000 429,123,701 132 

4. Ruvuma na 105,000,000 75,324,352 72 178,395,000 54,906,164 31 
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Na Bonde 2012/2013 2013/2014 

Makadirio  Makusanyo 

Hadi 14 

Juni, 2013 

% ya 

Makusanyo 

 

Makadirio  Makusanyo Hadi 

31 Machi, 2014 

% ya 

Makusanyo 

 

Pwani ya 

Kusini 

5. Ziwa Nyasa 61,000,000 52,541,090 86 104,320,000 65,900,000 63 

6. Bonde la Kati 90,000,000 87,596,219 97 151,000,000 146,572,046.90 97 

7. Ziwa Rukwa 53,000,000 44,382,614 84 82,500,000 161,203,263 195 

8. Ziwa 

Tanganyika 

40,000,000 47,376,520 118 140,000,000 25,770,000 18 

9. Ziwa Victoria 115,000,000 94,580,996 82 197,000,000 230,726,288 117 

Jumla 1,300,000,000 931,319,045 72 1,768,887,117 1,527,245,592.9
1
 86 

 

4.2 Utekelezaji wa Bajeti ya Matumizi ya Kawaida na Mpango wa Maendeleo 

 

4.2.1 Bajeti ya Matumizi ya Kawaida kwa Wizara ya Maji   

 

Katika mwaka wa fedha 2013/2014, jumla ya shilingi 29,652,654,000 zilikasimiwa kwa ajili ya 

Matumizi ya Kawaida. Kati ya fedha hizo, shilingi 16,332,777,000 sawa na asilimia 55.1 

zilitengwa kwa ajili ya matumizi mengineyo (OC), na shilingi 13,319,877,000 sawa na asilimia 

44.9 zilitengwa kwa ajili ya mishahara ya watumishi (PE). Hadi kufikia mwezi Machi, 2014, 

jumla ya shilingi 14,888,240,948 zimetolewa. Kati ya fedha zilizotolewa, shilingi 4,817,732,878 

ni fedha za Matumizi Mengineyo (OC) na shilingi 10,070,508,069 ni fedha za Mishahara (PE) 

(Jedwali 4.3) 

 

Jedwali Na. 4.3: Muhtasari wa Matumizi ya Kawaida kwa kila Kifungu na kiasi 

kilichotolewa hadi mwezi Machi, 2014 

 
KIFUNGU IDARA/KITENGO Bajeti ya Mwaka 2013/2014 iliyoidhinishwa Jumla ya Fedha zilizotolewa  hadi 31 Machi 2014 %- 

OC 
%- 
PE 

OC PE Jumla OC PE Jumla 

1001 Utawala 1,948,705,000 1,712,591,000 3,661,296,000 736,212,529 1,250,307,240 1,986,519,769 38 73 

1002 Uhasibu 599,199,000 883,930,000 1,483,129,000 213,372,663 562,268,921 775,641,585 36 64 

1003 Sera na Mipango 2,125,917,000 326,282,000 2,452,199,000 1,585,758,771 273,903,240 1,859,662,011 75 84 

1004 Habari na Mawasiliano 310,686,000 49,324,944 360,010,944 78,280,597 43,460,865 121,741,462 25 88 

1005 Sheria 323,560,000 100,473,008 424,033,008 67,619,866 61,823,741 129,443,607 21 62 

                                                 
1
 NB: 1. Mrahaba kutoka TANESCO umechangia kuongeza asilimia za makusanyo kwa mabonde ya Rufiji na Pangani 

       2. Viwango vipya vya tozo la matumizi ya maji vilivyoanza kutumika mwaka wa fedha wa 2013/2014 vimechangia kupanda      

           kwa asilimia za makusanyo.  

      3. Changamoto kwa baadhi ya maeneo ambayo hati za madai zenye viwango vya awali zilikuwa zimewasilishwa kwa wateja     

          hivyo kulazimika kulipa kwa viwango vya awali imechangia kutoongeza kwa haraka asilimia za makusanyo.  

      4. Changamoto nyingineni ni kuwa wateja wengi hulipa mwishoni mwa mwaka wa fedha hivyo asilimia za makusanyo   

          zinatarajiwa kuongezeka zaidi ifikapoJuni 2014 
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KIFUNGU IDARA/KITENGO Bajeti ya Mwaka 2013/2014 iliyoidhinishwa Jumla ya Fedha zilizotolewa  hadi 31 Machi 2014 %- 
OC 

%- 
PE 

1006 Usimamizi wa 
Manunuzi 

567,019,000 548,059,856 1,115,078,856 109,696,874 262,768,928 372,465,802 19 48 

1007 Mfumo wa Habari 320,285,000 89,477,043 409,762,043 78,633,391 74,265,020 152,898,411 25 83 

1008 Ukaguzi wa Ndani 495,243,000 103,067,812 598,310,812 99,236,038 72,794,585 172,030,624 20 71 

2001 Rasilimali za Maji 952,889,000 4,954,215,957 5,907,104,957 282,390,257 3,865,973,341 4,038,363,598 30 78 

2002 Bohari 223,012,000 126,379,000 349,391,000 47,807,361 73,972,456 121,779,817 21 59 

2003 Huduma za Ubora wa 
Maji  

363,458,000 1,677,971,048 2,041,429,048 120,558,385 1,013,317,128 1,033,875,512 33 60 

3001 Huduma za Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 
Mijini 

4,840,408,000 1,210,159,000 6,050,567,000 898,039,282 1,110,159,000 2,108,198,282 19 92 

4001 Huduma ya Maji na 
Usafi wa Mazingira 
Vijijini 

2,047,305,000 665,262,332 2,712,567,332 419,810,595 605,262,331 1,085,072,926 21 91 

4002 Uratibu wa Programu 396,758,000 0 396,758,000 80,316,269   80,316,269 20 0 

5001 Taasisi ya Usimamizi  
na Maendeleo ya  Maji  

0 213,255,000 213,255,000 0 190,802,273 190,802,273 0 89 

6001 Wakala wa Uchimbaji 
wa Visima na Ujenzi wa 
Mabwawa 

0 659,429,000 659,429,000 0 609,429,000 659,429,000 0 92 

GRAND TOTAL 15,514,444,000 13,319,877,000 28,834,321,000 4,817,732,879 10,070,508,069 14,888,240,948 31 76 

  PE-WDMI 818,333,000 0 818,333,000 0     0 0 

    16,332,777,000 13,319,877,000 29,652,654,000 4,817,732,878 10,070,508,069 14,888,240,948 29 76 

 

4.2.2 Miradi ya Maendeleo  

 

Katika mwaka wa fedha 2013/2014, Wizara ilipanga kutekeleza miradi ya maendeleo chini ya 

Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP). Ili kutekeleza miradi hiyo, kiasi cha shilingi 

553,243,220,000 zilitengwa. Kati ya fedha hizo, shilingi 312,066,164,000 sawa na asilimia 56 ni 

fedha za ndani, na shilingi 241,177,056,000 sawa na asilimia 44 ni fedha za nje. Mgawanyo wa 

fedha za maendeleo kwa Programu umeainishwa katika Jedwali Na. 4.4  

 

Jedwali Na 4.4: Mgawanyo wa Fedha kwenye Programu kwa Mwaka 2013/2014 

Programu Makisio ya Bajeti (Shilingi) 

Fedha za Ndani Asilimia ya 

Fedha za 

Ndani 

Fedha za Nje Asilimia ya 

Fedha za 

Nje 

Jumla 

Programu ya 

Utunzaji na 

Uendelezaji 

wa Rasilimali 

za Maji  

2,537,887,000 0.8 21,410,256,000 8.9 23,948,143,000 

Programu ya 

Maji na Usafi 

wa Mazingira 

215,750,840,000 69.1 20,598,522,000 8.5 236,349,362,000 
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Programu Makisio ya Bajeti (Shilingi) 

Fedha za Ndani Asilimia ya 

Fedha za 

Ndani 

Fedha za Nje Asilimia ya 

Fedha za 

Nje 

Jumla 

Vijijini  

Programu  ya 

Maji safi na 

Majitaka 

Mijini  

87,612,837,000 28.1 179,383,778,000 74.4 266,996,615,000 

Programu ya 

Kuimarisha 

Taasisi  za 

Sekta ya Maji 

na Kujenga 

Uwezo 

6,164,600,000 2.0 19,784,500,000 8.2 25,949,100,000 

JUMLA 312,066,164,000 100 241,177,056,000 100 553,243,220,000 

 

4.2.2.1 Fedha za Miradi ya Maendeleo zilizotolewa 

 

Hadi kufikia mwezi Machi, 2014, Wizara imepokea jumla ya shilingi 126,232,357,750 kwa ajili 

ya kutekeleza miradi ya maendeleo. Kati ya fedha hizo, shilingi 86,000,000,000 ni fedha za 

ndani na shilingi 40,232,357,750 ni fedha za nje. Aidha, kwa upande wa fedha za WSDP 

zinazopitia kwenye mafungu mengine kwa ajili ya kuboresha huduma ya maji safi na usafi wa 

mazingira vijijini, jumla ya shilingi 97,300,121,338 zimetolewa. Kati ya fedha hizo, shilingi 

93,880,928,684 zimeelekezwa katika Halmashauri na Mikoa kwa ajili ujenzi na usimamizi wa 

miradi ya maji; na jumla ya shilingi 3,419,192,654  zimetumwa kwenda Wizara ya Afya na 

Ustawi wa Jamii, Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi na Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa (TAMISEMI) kwa ajili ya Kampeni ya Kitaifa ya Usafi wa Mazingira. 
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Jedwali Na 4.6: Hali ya Upatikanaji wa Fedha za Miradi ya Maendeleo hadi Machi, 2014 

 

Kifungu Jina la Mradi Kasma Bajeti ya mwaka 2013/14 iliyopitishwa Jumla ya fedha zilizotolewa 

   Ndani  Nje Ndani Nje 

1001 Kuimarisha Taasisi za Sekta ya 

Maji na kujenga uwezo 

3308 3,595,000,000 2,240,000,000 950,000,000 1,000,000,000 

Jumla Ndogo 3,595,000,000 2,240,000,000 950,000,000 1,000,000,000 

Idara ya Sera na Mipango 

1003 Kuratibu na kufuatilia 

utekelezaji wa WSDP 

2325 1,842,600,000 7,014,500,000 950,000,000 2,102,623,199 

Kuijigea uwezo Wizara 

kutekeleza WSDP 

3436 727,000,000 10,530,000,000 500,000,000 2,045,097,126 

Jumla Ndogo 2,569,600,000 17,544,500,000 1,450,000,000 4,147,720,325 

     

Idara ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji 

2001 EMA Implementation Support 

Project 

6571 0 172,950,000 0 161,986,000 

 Kuendeleza na kusimamia 

Rasilimali za Maji 

6545 1,804,887,000 17,487,306,000 1,000,000,000 7,567,423,618 

Jumla Ndogo 1,804,887,000 17,660,256,000 1,000,000,000 7,729,409,618 

2003 Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji na 

Usimamizi wa Mfumo wa 

Ikolojia 

3435 733,000,000 3,750,000,000 450,000,000 277,536,000 

Jumla Ndogo 733,000,000 3,750,000,000 450,000,000 277,536,000 

Idara ya Huduma za Majisafi na Usafi wa Mazingira Mijini 

3001 Kukarabati na Kupanua Miradi 

ya maji mijini inayoendelea 

kutekelezwa 

3306 2,912,837,000 84,243,778,000 2,700,000,000 15,868,084,578 
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Kifungu Jina la Mradi Kasma Bajeti ya mwaka 2013/14 iliyopitishwa Jumla ya fedha zilizotolewa 

   Ndani  Nje Ndani Nje 

Kukarabati na Kupanua Miradi 

ya maji mijini chini ya WSDP 

3307 15,237,000,000 49,230,000,000 6,400,000,000 6,828,508,837 

Kuboresha upatikanaji wa Maji 

katika makao makuu ya Mikoa 

mipya 

3309 9,313,000,000 0 4,600,000,000 0 

Mradi wa Maji wa 

Masasi/Nachingwea  

3340 750,000,000 0 200,000,000 0 

Mradi wa Maji wa Ziwa Victoria 

- Kahama/Shinyanga na  Tabora  

3342 450,000,000 0 200,000,000 0 

Mradi wa Maji wa ziwa Victoria 

- Kahama Shinyanga  

3403 900,000,000 0 200,000,000 0 

Kuboresha huduma za Maji Jiji 

la Dar es Salaam (DAWASA) 

3437 40,000,000,000 20,580,000,000 19,000,000,000 0 

Mradi wa Ujenzi wa Bwawa la 

Kidunda 

3438 3,000,000,000 3,000,000,000 0 353,873,793 

Mradi wa maji wa Mpera na 

Kimbiji 

3439 15,000,000,000 20,000,000,000 0 2,833,339,167.39 

Kujenga uwezo wa Wizara na 

Mamlaka za Maji Mijini ili 

kutekeleza WSDP 

6275 50,000,000 2,330,000,000. 50,000,000 100,000,000 

Jumla Ndogo 87,612,837,000 179,383,778,000 33,350,000,000 23,150,467,208 

Idara ya Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 

4001 Kupanua na kukarabati miradi 

ya maji Vijijini ambayo 

inaendelea 

3216 25,307,722,519 1,389,310,000 7,500,000,000 0 

Uchimbaji wa Visima na Ujenzi 

wa Mabwawa 

3223 24,655,612,813 0 6,800,000,000 0 

Mradi Wa Usambazaji Maji na 3280 142,905,704,668 0 31,700,000,000 0 
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Kifungu Jina la Mradi Kasma Bajeti ya mwaka 2013/14 iliyopitishwa Jumla ya fedha zilizotolewa 

   Ndani  Nje Ndani Nje 

Usafi wa Mazingira 

Kuboresha Upatikanaji wa maji 

katika miji ya Same and 

Mwanga  

3341 20,600,000,000 11,400,000,000 2,500,000,000 0 

Kujenga Uwezo wa 

Halmashauri za Wilaya 

6276 2,281,800,000 7,809,212,000 300,000,000 3,927,224,599 

Jumla Ndogo 215,750,840,000 20,598,522,000 48,800,000,000 3,927,224,599 

Jumla Kuu 312,066,164,000 241,177,056,000 86,000,000,000 40,232,357,750 
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5.0 MALENGO, MAFANIKIO NA CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA WAKATI WA 

UTEKELEZAJI KATIKA MWAKA 2013/2014 

5.1. Malengo  

Katika kipindi cha muda wa kati cha 2013/2014 - 2015/2016 Wizara ya Maji iliendelea na jitihada 

za kusimamia na kuendeleza rasilimali za maji kwa kuwashirikisha wadau sambaba na kuboresha 

upatikanaji wa huduma za maji safi na salama kwa maendeleo ya kiuchumi na Kijamii. Katika 

kipindi hicho, malengo yafuatayo yalipangwa kutekelezwa: 

5.1.1 Idara ya Utawala na Utumishi 

(i) Kupunguza maambukizi ya virusi vya UKIMWI kwa watumishi wa Wizara na Taasisi zake 

kufikia kiwango cha chini kitaifa; 

(ii) Kuwezesha Mkakati wa Taifa wa Kupambana na rushwa  unatekelezwa ipasavyo; 

(iii) Kuweka utaratibu mzuri kuhusu matumizi ya rasilimali na vitendea kazi vya ofisi; 

(iv) Kuwa na utaratibu mzuri kuhusu maendeleo ya watumishi na ustawi wao mahali pa kazi; na 

(v) Kuimarisha Sekta ya Maji kwa kuijengea uwezo katika utekelezaji wa WSDP. 

5.1.2 Kitengo cha Fedha na Uhasibu 

(i) Kusimamia na kudhibiti matumizi ya fedha za Serikali zilizokasimiwa chini ya Wizara ya 

Maji kulingana na sheria na kanuni za fedha na ununuzi wa umma; na 

(ii) Kutoa huduma kwa watumishi wa Kitengo cha Fedha na Uhasibu kulingana na sheria, kanuni 

na taratibu za utumishi wa umma kila mwaka. 

5.1.3 Idara ya Sera na Mipango 

(i) Kuhakikisha kuwa Taasisi za Sekta ya Maji zinawezeshwa ili zitoe huduma stahiki na kuanza 

kujitegemea; 

(ii) Kubaini maeneo ya kufanyia mageuzi (reforms) katika Sekta ya Maji na kuyatekeleza; na 

(iii) Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa watumishi wa Idara ya Sera na Mipango; 

(iv) Kuimarisha  mfumo wa kuratibu na kufuatilia utekelezaji wa WSDP ; na 

(v) Kujengea uwezo wa kisekta katika kutekeleza Miradi ya Maji. 

 

5.1.4 Kitengo cha Habari, Elimu na Mawasiliano 

(i) Kuelimisha umma kuhusu masuala yanayohusiana na Sekta ya Maji; na 

(ii) Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa watumishi wa Kitengo cha Habari, Elimu na 

Mawasiliano. 
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5.1.5 Kitengo cha Sheria 

(i) Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa watumishi wa Kitengo cha Sheria; na 

(ii) Kuimarisha  usimamizi wa Sheria na kanuni zinazongoza utekelezaji wa Sera ya Maji ya 

mwaka 2002. 

5.1.6 Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 

(i) Kuhakikisha ununuzi wa vifaa, nyenzo na huduma za ushauri wa kitaalam zinapatikana 

kulingana na mahitaji kwa muda uliopangwa na kwa uwazi; na 

 

(ii) Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa watumishi wa Kitengo cha Usimamizi wa 

Ununuzi. 

5.1.7 Kitengo cha Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA)  

(i) Kuimarisha matumizi ya TEHAMA ili kuboresha utendaji na utoaji huduma;  

 

(ii) Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa watumishi wa Kitengo cha Mfumo wa 

Taarifa za Kimenejimenti; na  

(iii) Kuhakikisha TEKNOHAMA inaboreshwa ili kupokea, kuchakata na kusambaza takwimu za 

Sekta ya Maji 

5.1.8  Kitengo cha Ukaguzi wa Hesabu za Ndani 

(i) Kukagua kumbukumbu za fedha za Wizara kwa kuzingatia Sheria ya Fedha ya Mwaka 2001; 

na 

(ii) Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa watumishi wa Kitengo cha Ukaguzi wa 

Hesabu za Ndani. 

5.1.9 Idara ya Rasilimali za Maji 

Kuzijengea uwezo ofisi za maji za mabonde ili ziweze kujiendesha zenyewe ;  

(i) Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa watumishi wa Idara ya Rasilimali za Maji;  

(ii) Kuziimarisha Bodi za Mabonde yote tisa na kuziwezesha kujiendesha; 

(iii) Kuhakikisha mipango shirikishi ya usimamizi na uendelezaji wa Rasilimali za maji 

inaandaliwa na kutekelezwa;  

(iv) Kuhakikisha miradi ya kipaumbele iliyoidhinishwa katika Mabonde yote 9 inaendelezwa na 

kusimamiwa kikamilifu; na 
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(v) Kuhakikisha masuala ya Mazingira yanaainishwa kikamilifu kwenye utekelezaji wa miradi ya 

Maji. 

5.1.10 Bohari Kuu ya Maji 

(i) Kuhakikisha vifaa na nyenzo za kutekeleza miradi ya maji nchini vinapatikana kulingana na 

mahitaji na kwa muda unaotakiwa; na 

(ii) Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa watumishi wa Bohari Kuu ya Maji. 

5.1.11 Idara ya Huduma za Ubora wa Maji 

(i) Kuhakikisha programu za usimamizi na uhakiki wa shughuli za ubora wa maji zinatekelezwa;  

(ii) Kuendesha shughuli za utafiti za ubora wa maji; 

(iii)Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa watumishi wa Idara ya Huduma ya Maabara za 

Maji; na  

(iv) Kuziimarisha maabara zote 16 za maji ili ziweze kujiendesha. 

5.1.12 Idara ya Huduma za Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mijini. 

(i) Kuziwezesha Mamlaka za Maji za Miji midogo ili ziweze kujitegemea;  

(ii) Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa watumishi wa Idara ya Huduma za Majisafi na 

Uondoaji wa Majitaka Mijini;  

(iii)Kuhakikisha miradi ya maji inatekelezwa katika mamlaka za maji ili kuongeza upatikanaji wa 

maji kwa wakazi wa mijini kutoka asilimia 86 katika miji mikuu 19 ya mikoa na asilimia 53 

kwa miji ya wilaya na miji midogo mwaka 2011/2012 hadi asilimia 95 na asilimia 57 mwaka 

2015/2016; 

(iv) Kuboresha miundombinu maji ya DAWASA ili kuongeza upatikanaji wa maji kwa wakazi wa 

Jiji la Dar es Salaam na miji ya Bagamoyo na Kibaha kutoka asilimia 55 mwaka 2011/2012 

hadi asilimia 75 mwaka 2015/2016; na 

(v) Kuratibu na kufuatilia utekelezaji wa Programu ya maji (WSDP). 

 

5.1.13 Idara ya Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 

(i) Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa watumishi wa Idara ya Huduma za Maji na 

Usafi wa Mazingira;  na 

(ii) Kuongeza  upatikanaji wa majisafi na salama kwa wakazi wa vijijini kutoka asilimia 58.7 

mwaka 2010/2011 hadi asilimia 65 mwaka 2014/2015 
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5.1.14 Kitengo cha Uratibu wa Programu  

(i) Kuwezesha upatikanaji wa taarifa muhimu zinazohusu Sekta ya Maji; 

(ii) Kubaini maeneo ya kufanyia mageuzi (reforms) katika Sekta ya Maji na kuyatekeleza; na 

(iii)Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa watumishi wa Kitengo cha Uratibu wa 

Programu. 

5.2. UTEKELEZAJI NA MAFANIKIO 

Katika kuhakikisha kuwa malengo makuu ya Sekta ya Maji yanafikiwa, Wizara imeendelea 

kutekeleza kazi mbalimbali. Utekelezaji wa kazi hizo na hatua zilizofikiwa hadi kufikia mwezi 

Machi 2014 ni kama ifuatavyo:- 

5.2.1 PROGRAMU YA UTUNZAJI NA UENDELEZAJI WA RASILIMALI ZA MAJI 

Katika kipindi cha Julai 2013 hadi Machi 2014, Wizara iliendelea kuboresha usimamizi na 

uendelezaji wa rasilimali za maji katika mabonde tisa ya maji nchini ili kuhakikisha kuwa rasilimali 

za maji nchini zinaendelezwa na kusimamiwa kikamilifu. Yafuatayo yalitekelezwa katika kipindi 

hicho:- 

a) Usimamizi na Uendelezaji wa Rasilimali za Maji 

 

(i) Ujenzi wa Bwawa la Lugoda/Ndembera 

Kazi ya usanifu wa Bwawa la Lugoda inaendelea ambapo hadi kufikia  mwezi Machi 2014, 

Mtaalam Mshauri amewasilisha ripoti ya kwanza (Interim report 1). Ripoti hiyo imejadiliwa na 

wadau mbalimbali na kwa sasa Mtalaam Mshauri anaendelea kuboresha rasimu hiyo kulingana na 

maoni yaliyotolewa. Aidha, kazi ya kufanya tathimini ya athari za kimazingira na kijamii 

zitakazotokana na ujenzi wa bwawa la Lugoda na Kituo cha kuzalisha umeme cha Maluluma 

kinachotarajiwa kujengwa inaendelea kutekelezwa ambapo Mtaalam Mshauri amewasilisha ripoti 

ya awali (Inception report). Mtaalam mshauri wa ESIA anaendelea na hatua zinazofuata baada ya 

kupata taarifa alizohitaji kutoka kwenye ripoti ya mtaalam anayefanya upembuzi yakinifu na 

usanifu wa kina. Lengo la ujenzi wa bwawa hili ni kuwezesha maji kutiririka kwa mwaka mzima 

kwenye Mto Ruaha hivyo kuwezesha ikolojia ya Hifadhi ya Ruaha kupata maji kwa mwaka mzima. 

(ii) Ujenzi wa Bwawa la Farkwa 

Katika kutekeleza ujenzi wa bwawa hilo, hadi kufikia Machi 2014, Mtaalam Mshauri wa kufanya 

upembuzi yakinifu na usanifu wa bwawa amewasilisha taarifa ya hatua ya kati (Interim report No. 

1) na sasa yuko katika maandalizi ya Interim report No. 2. Wizara imepitia taarifa hiyo na 

kuwasilisha maoni kwa Mtaalam Mshauri ili aiboreshe. Mtaalam Mshauri amekamilisha kazi ya 

uchunguzi wa kina wa miamba katika eneo la bwawa. Aidha, ripoti ya Athari za Kimazingira na 

Kijamii ESIA imewasilishwa kwenye Baraza la Taifa la Mazingira NEMC kwa ajili ya kupata kibali 
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cha ujenzi. Bwawa hili litakapokamilika litatumika kama chanzo cha maji kwa ajili ya Manispaa ya 

Dodoma na maeneo ya jirani. 

(iii) Ukarabati wa mabwawa 

Taarifa ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira kwa mabwawa sita ya Nkiniziwa, Itobo na Uchama 

(Nzega); Engumet I, Engumet II na Lekeni (Monduli) yaliyopo katika Bonde la Kati imekamilika na 

kuwasilishwa Baraza la Usimamizi wa Mazingira (NEMC) kwa ajili ya kupata maoni ya wadau. 

Maoni hayo yataboresha taarifa na kisha NEMC watatoa kibali cha ukarabati. 

(iv) Utafutaji wa Vyanzo vya Maji Chini ya Ardhi. 

Lengo la utafiti huu ni kubainisha maeneo yenye uwezekano wa kuwepo maji chini ya ardhi ili 

kuziwezesha Halmashauri na wananchi kwa ujumla kujua maeneo yanayofaa kuchimba visima. 

Hadi kufikia Mwezi Machi 2014, Wizara imefanya utafiti wa vyanzo vya Maji chini ya ardhi katika 

maeneo 501 yanayofaa kuchimbwa visima vya maji katika mabonde ya Rufiji (33), Bonde la Kati 

(39), Pangani (149), Wami-Ruvu (18), Ziwa Victoria (40), Ziwa Rukwa (73), Ziwa Tanganyika (80) 

na Ruvuma na Pwani ya Kusini (69), pia Wizara imesimamia uchimbaji wa Visima 152 katika 

mabonde ya Ruvuma (42), Wami/Ruvu (55), Rufiji (40) Bonde la Kati (3) Pangani (4) Ziwa 

Victoria (4) na Ziwa Tanganyika (4).  

(v) Uchimbaji wa visima kwa ajili ya utafiti katika maeneo kame ya Sanya Juu na 

Rombo 

Lengo la kazi hii ni kufanya utafiti ili kubainisha maeneo yenye maji chini ya ardhi ili kuielimisha 

jamii iweze kujichimbia visima kwa ajili ya matumizi mbalimbali. Kazi ya uchimbaji imekamilika, 

mkandarasi amekamilisha ujenzi wa majukwaa ya matenki ya maji, amekwisha nunua pampu 

ambapo kazi ya kufunga pampu inasubiri mchakato wa kuunganisha umeme. Mkataba kati ya 

wamiliki wa ardhi na Wizara ya Maji juu ya uendeshaji wa visima kwa manufaa ya jamii kwa 

ujumla umesainiwa. Maji ya visima hivyo yatatumika kwa ajili ya matumizi ya binadamu, mifugo 

na umwagiliaji. 

(vi) Mradi wa uchimbaji wa visima  kwenye wilaya ya Kisarawe na Kilosa 

Mradi huu wenye lengo la kuchimba visima 55 unafadhiliwa na Serikali ya China. Uchimbaji wa 

visima 53 kati ya visima 55 umekamilika ambapo  visima 25 vimechimbwa kwenye vijiji vya 

Ndumbalume (3) Mbwade (6) Kivungu (10) na Kondoa (6) katika wilaya za Kilosa; na visima  28 

vimechimbwa kwenye vijiji vya Mzenga A (5) Mzenga  B (7) Mafumbi (2) Vikumburu (7) na 

Manerumngo (9) katika wilaya ya Kisarawe vimenufaika na ufungaji wa pampu katika visima hivyo 

upo katika hatua za mwisho. Kazi ya uchimbaji wa visima vilivyobaki itaendelea katika Wilaya ya 

Kisarawe mwaka ujao wa fedha 2014/2015.  

(vii) Mradi wa uchimbaji wa visima kwenye Wilaya 6 kame nchini 

Mradi huu wenye lengo la kuchimba visima 70 unafadhiliwa na Serikali ya Misri na unahusu 

kuwajengea uwezo wataalam wa Wizara pamoja na kuchimba visima kwenye maeneo ya Wilaya za 

Kiteto, Mwanga, Same, Musoma, Itilima na Bariadi. Mradi huu unatekelezwa kwa awamu ambapo 
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awamu ya kwanza inahusisha uchimbaji wa visima 30 kama ifuatavyo: visima 10 katika Wilaya ya 

Kiteto kwenye vijiji  vya Namelock (Kinuao), Laalala, Dongo, Chekanao, Osteti, Katikati, Ngapapa, 

Loltepes, Enguseosidan na Engangongare; visima 8 katika Wilaya ya Same kwenye vijiji vya 

Kabavungu, Makanya, Mgwasi, Ishinde, Masandare, Gunge Mabilioni, Stealing na Kirinjiko; 

kisima 1 Wilayani Mwanga kwenye kijiji cha Mikuyuni; visima 2 Wilayani Bariadi kwenye vijiji 

vya Nkololo na Sima; na visima 9 katika Wilaya ya Itilima kwenye vijiji vya Sunzula, Kabale, 

Lagangabilili, Gambasingu, Mwanunui, Nanga, Bumela, Isengwa na Laini. Maandalizi ya 

uchimbaji wa visima hivyo yameanza ambapo Mkandarasi amekabidhiwa maeneo ya kazi na 

ataanza kazi mwezi mei, 2014. 

 

(viii) Mradi wa kufanikisha uhakika wa maji kwenye eneo la SACGOT 

Mradi huu unafadhiliwa na Serikali ya Uingereza kupitia shirika lake la DFID. Lengo la mradi ni 

kubaini na kuanzisha mikakati na miundombinu itakayohakikisha upatikanaji wa rasilimali za maji 

kwa ajili ya kutekeleza miradi ya uwekezaji kwenye eneo la SACGOT. 

Mradi huu unatekelezwa kwa awamu na Bodi ya Maji ya Bonde la Mto Rufiji ambapo awamu ya 

kwanza inahusu kujenga ofisi, kununua vitendea kazi, kukusanya takwimu na kujenga vituovya 

kukusanyia takwimu kwenye maeneo yasiyo na mtandao wa vituo. Awamu hii inatekelezwa kwa 

miaka mitatu kuanzia mwezi Machi 2013. 

Kazi zilizofanyika hadi sasa ni pamoja na kujenga vituo 4 vya kupima mwenendo wa hali ya hewa, 

kujenga vituo 12 vya kupima wingi wa maji mitoni, usanifu wa michoro ya ujenzi wa ofisi ndogo 

Ifakara, kupima wingi wa maji mitoni wakati wa masika (high flow measurement), mkataba wa 

ununuzi wa magari 3 umesainiwa, uundwaji wa jumuiya 2 za watumia maji, na mchakato wa 

uundwaji wa jumuiya 2 zingine za watumia maji unaendelea, kufanyika kwa mafunzo kwa 

wataalamu wa maji chini ya ardhi na kubainisha vyanzo vya maji chini ya ardhi. 

(ix) Ujenzi wa ofisi za maji za mabonde ya Ziwa Nyasa, Tanganyika, Victoria na Bonde la 

Kati 

Wizara inaendelea na kazi ya ujenzi wa ofisi za maji za mabonde ya Ziwa Tanganyika, Ziwa Nyasa, 

Ziwa Victoria na Bonde la Kati ambapo hadi kufikia mwezi Machi 2014, ujenzi wa ofisi ya Bonde 

la Ziwa Nyasa umefikia asilimia 98. Kazi ya ujenzi wa ofisi za Bonde la Ziwa Victoria, Bonde la 

Kati na Bonde la Ziwa Tanganyika inaendelea. 

(x) Utunzaji na Uhifadhi wa Vyanzo vya Maji 

Wizara imebainisha maeneo 161 ya vyanzo vya maji vilivyo katika hatari ya kuharibika na 

kuathirika kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo ya ongezeko la shughuli za kiuchumi na kijamii 

katika maeneo ya vyanzo hivyo. Lengo la zoezi hilo ni kuhakikisha kuwa vyanzo hivyo vinatunzwa, 

vinahifadhiwa na vinaendelezwa. Kati ya vyanzo vilivyobainishwa, 59 vimekwisha ainishwa kwa 

ajili ya kuvifanyia taratibu za kuvitangaza kuwa maeneo tengefu.  

Hadi kufikia mwezi Machi, 2014, kati ya vyanzo vilivyobainishwa, mapendekezo ya vyanzo 7 

katika bonde la Ziwa Rukwa vimewasilishwa kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa ajili ya 
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kuvitangaza rasmi kuwa maeneo tengefu. Maeneo hayo ambayo hayakuhitaji fidia ni maeneo ya 

vyanzo vya maji chini ya ardhi yaliyopo Chokaa, Kidole, Kiswaga, Matundasi A & B, Mkola na 

bwawa la Milala. Vilevile, katika Bonde la Ruvuma na Pwani Kusini vyanzo vya maji vya 

chemichemi ya Mbwinji, Ndanda, Mwena na Liputu kwenye miteremko ya milima ya Makonde 

vimewekewa mipaka kwa lengo la kuvihifadhi. Zoezi la uchoraji wa ramani kwa ajili ya 

kuwasilisha Wizarani ili kuvitangaza vyanzo hivyo kwenye Gazeti la Serikali linaendelea. Aidha, 

zoezi la uwekaji mipaka kwenye vyanzo vya maji vya Mitema-Kitangari kwa lengo la kuvihifadhi 

linaendelea. Vilevile, Wizara inaendelea na taratibu za kulitenga na kulitangaza katika gazeti la 

Serikali eneo linalozunguka Bwawa la Mtera (Buffer Zone) katika Bonde la Rufiji. 

(xi) Uandaaji wa Kanuni za Sheria ya Rasilimali za Maji 

Wizara imekamilisha kanuni 2 ambazo ni za Usalama wa Mabwawa (Regulations for Dam Safety) 

na za Utafutaji na uchimbaji wa Visima vya Maji (Groundwater Exploration and Drilling Licensing 

Regulations) za Sheria ya Rasilimali za Maji Na. 11 ya mwaka 2009. Vilevile, Wizara imekamilisha 

uandaaji wa mwongozo wa Usalama wa Mabwawa (Operational Guidelines for Dam Safety). 

Kanuni hizo zimesainiwa na kuanza kutumika. Aidha, Wizara imekamilisha kutafsiri Sheria Na. 11 

ya Mwaka 2009 ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji kwa lugha ya Kiswahili ili iweze kueleweka 

na kutumika na wadau mbalimbali. Rasimu ya tafsiri ya sheria hiyo imewasilishwa kwa 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kabla ya kutangazwa katika gazeti la Serikali. 

(xii) Kuanzisha Kamati za kuhifadhi vyanzo vya  Maji (Water Catchment Committees)  

Wizara inaendelea kuhamasisha wananchi katika maeneo mbalimbali nchini kuanzisha Kamati za 

kuhifadhi vyanzo vya maji. Hadi kufikia mwezi Machi 2013, Kamati ya kuhifadhi chanzo cha Maji 

cha Kihansi imeundwa kwa mujibu wa Sheria Na. 11 ya Mwaka 2009 ya Usimamizi wa Rasilimali. 

(xiii) Kufanya Utafiti wa Rasilimali za Maji 

Wizara imeanza kujenga uwezo wa Bodi za Maji za Mabonde katika kufanya tafiti mbalimbali za 

rasilimali za maji nchini. Hadi kufikia mwezi Machi, 2014, Wizara kwa kushirikiana na Bodi ya 

Maji ya Bonde la Ziwa Rukwa ilikamilisha kufanya utafiti wa “Bathmetry” ya Ziwa Rukwa. Utafiti 

huu umewezesha kujua wingi (ujazo) wa maji yaliyomo ziwani na eneo la maji la ziwa kulingana na 

kina cha maji ya ziwa hilo kutoka usawa wa Bahari. 

(xiv) Kuunda na Kuimarisha Jumuiya za Watumia Maji 

Wizara imeendelea na jukumu la kuanzisha jumuiya za watumiaji maji katika mabonde yote tisa 

nchini. Hadi kufikia mwezi Machi 2014, jumla ya jumuiya za watumia maji 99 (Water User 

Associations - WUAs) ziliundwa. Kati ya hizo, jumuiya 18 ziliundwa katika mwaka 2013/2014.  

(xv) Kutoa Vibali vya Kutumia Maji na Kutiririsha Majitaka 

Wizara kupitia Ofisi za Mabonde imeendelea kutoa vibali vya kutumia maji na kutiririsha majitaka 

kwa mujibu wa Sheria ya Rasilimali za Maji. Hadi kufikia mwezi Machi 2014, jumla ya vibali 

vipya 586 vilitolewa katika mabonde ya Pangani (105), Rufiji (92), Wami-Ruvu (112), Ruvuma na 

Pwani ya Kusini (21), Bonde la Kati (3), Ziwa Victoria (37), Ziwa Rukwa (66), Ziwa Nyasa (94) na 
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Ziwa Tanganyika (56). Jumla ya maombi 223 yalipokelewa katika mabonde ya Ziwa Rukwa (19), 

Ziwa Tanganyika (50), Wami-Ruvu (77), Ziwa Nyasa (60) na Ruvuma na Pwani ya Kusini (17). 

Vilevile, usajili wa vibali vya zamani (re-registration) ulifanyika ambapo vibali 479 kutoka katika 

mabonde ya Ziwa Nyasa (4), Ziwa Victoria (370) na Wami-Ruvu (105) vilihakikiwa na kusajiliwa 

upya ili kuendana na matakwa ya Sheria Na. 11 ya mwaka 2009 ya Usimamizi wa Rasilimali za 

Maji. 

Hadi kufikia mwezi Machi 2014, jumla ya vibali 15 vya kutiririsha majitaka vilitolewa katika 

mabonde ya Ziwa Victoria (10), Ziwa Rukwa (3) na Pangani (2). Aidha, zoezi la kuwatambua 

watumiaji maji kwa matumizi mbalimbali lilifanyika ili waweze kupatiwa elimu na hatimaye 

kuweza kufuata taratibu za kisheria za matumizi endelevu ya maji. Jumla ya watumiaji maji 835 

walibainishwa katika mabonde ya Pangani (513), Ziwa Victoria (27), Ziwa Tanganyika (162), 

Ruvuma na Pwani ya Kusini (19) Ziwa Nyasa (24) na Wami-Ruvu (90). Katika Bonde la Wami-

Ruvu ilibainika kuwa, baadhi ya watumia maji ni wavamizi wanaojishughulisha na uchimbaji 

mdogo wa madini unaosababisha uharibifu mkubwa wa vyanzo vya maji. Wavamizi hao wamepewa 

agizo la kuacha kufanya shughuli hizo katika vyanzo vya maji. 

(xvi) Kusimamia Utekelezaji wa Sheria na Kutatua Migogoro ya Watumia Maji 

Miongoni mwa majukumu ya bodi za maji za mabonde ni kusuluhisha migogoro katika matumizi ya 

maji kwa kushirikiana na jumuiya za watumia maji na inapobidi vyombo vya sheria hutumika. Hadi 

kufikia mwezi Machi 2014, migogoro 29 ya watumiaji maji ilijitokeza, ambapo migogoro 21 kati ya 

hiyo ilipatiwa suluhu katika Mabonde ya Maji ya Pangani (5), Wami/Ruvu (10), Ziwa Victoria (2), 

Rufiji (2) Ziwa Nyasa (1), Ruvuma na Pwani ya Kusini (1). Migogoro mingine sita (6) ipo katika 

hatua mbalimbali za mashauriano, katika Bonde la Kati (6) na Ziwa Victoria (2). Migogoro miwili 

(2) katika Bonde la Pangani ipo mahakamani. 

(xvii) Ukarabati na ujenzi wa vituo vya kupima mwenendo na hali ya maji 

Wizara imeendelea kuimarisha vituo vya kufuatilia wingi na ubora wa rasilimali za maji juu na 

chini ya ardhi ili kuboresha upatikanaji wa takwimu na taarifa sahihi na kwa wakati. Hadi kufikia 

mwezi Machi 2014, jumla ya vituo 29 vya kupima mtiririko wa maji mitoni (hydrometric stations), 

vituo 14 vya hali ya hewa (meteorological/weather stations), vituo sita (6) vya ufuatiliaji maji chini 

ya ardhi, vituo vitatu (3) vya kupima maji kwenye maziwa na vituo 7 vya kupima mvua vilijengwa 

katika mabonde ya Wami-Ruvu, Pangani, Ziwa Rukwa, Ziwa Victoria, Ziwa Tanganyika, Ziwa 

Nyasa na Bonde la Ruvuma na Pwani ya Kusini. Vilevile, ukarabati ulifanyika katika vituo 80 vya 

kupima mtiririko wa maji kwenye mito mbalimbali nchini, vituo 18 vya hali ya hewa, vituo viwili 

(2) vya ufuatiliaji maji chini ya ardhi, vituo vitatu (3) vya kupima maji kwenye maziwa, vituo 

vitano (5) vya kupima maji kwenye mabwawa na vituo sita (6) vya kupima mvua. Kiambatisho Na. 

7. 

Katika kuhakikisha upatikanaji wa takwimu sahihi za hali ya maji nchini, bodi za maji za mabonde 

zimekusanya na kuchanganua takwimu za hali ya maji katika vituo mbalimbali. Vituo hivyo 

vinajumuisha vituo 203 vya kupima mtiririko wa maji mitoni, vituo 12 vya kupima usawa wa maji 

katika maziwa na mabwawa, vituo 122 vya kupima mvua na vituo 29 vya kupima hali ya hewa. 

Takwimu hizi zinawezesha bodi za Maji za Mabonde kuandaa taarifa za hali ya maji za kila mwaka.  
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(xviii) Utekelezaji wa Mkakati wa Usimamizi wa Ubora na kuzuia uchafuzi wa maji 

Jumla ya sampuli 408 zilifanyiwa uchunguzi katika maabara mbalimbali nchini ambapo sampuli 98 

kati ya sampuli 408 zilizopimwa zilionesha kuwa na vimelea vya wadudu. Aidha, Bonde la Pangani 

liliwasilisha sampuli 11 za majitaka kutoka katika mashamba ya mikonge, kahawa pamoja na 

mfumo wa uondoaji majitaka, kati ya hizo, sampuli 10 hazikukidhi viwango. Wahusika waliagizwa 

waboreshe mifumo yao ya kusafisha majitaka. Ukaguzi ulifanyika katika bonde la kati kwenye 

maeneo 9 ya viwanda, migodi 46 na hoteli 3. Katika bonde la Pangani, ukaguzi ulifanyika katika 

mifumo ya utoaji majitaka ya viwanda vitatu na kuangalia utendaji kazi (performance assessment) 

wa mabwawa ya majitaka ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Arusha. Katika maeneo 

ambayo vyanzo vya maji vilibainika kuwa na vijidudu, maelekezo yalitolewa kwamba maji 

yatibiwe ili kuondoa vijijidudu hivyo kwa lengo la kukidhi viwango vya ubora wa maji. Aidha, 

katika maeneo yaliyobainika kuwa na vyanzo vya maji vyenye chumvi, ilishauri vitafutwe vyanzo 

mbadala na yale yaliyoonekana kuwa na madini ya fluoride, ilisahauriwa kutumia teknolojia ya 

kuondoa fluoride kwenye maji.  

(xix) Uandaaji wa Mipango Shirikishi ya Usimamizi na Uendelezaji Rasilimali za Maji  

Katika mwaka 2013/2014, Wizara iliendelea na utayarishaji wa Mipango Shirikishi ya Usimamizi 

na Uendelezaji wa Rasilimali za Maji katika mabonde yote tisa. Hadi kufikia Machi 2014, rasimu za 

mwisho za mipango katika mabonde ya Ruvuma na Pwani ya Kusini, Bonde la Kati, Ziwa 

Tanganyika na Ziwa Nyasa ziliendelea kufanyiwa kazi na wataalam washauri baada ya kupokea 

maoni na marekebisho kutoka kwa wadau. Wataalam washauri katika bonde la Ziwa Rukwa, 

Pangani  na Rufiji wamewasilisha taarifa ya kati na maoni ya Wizara yamewasilishwa kwa 

Wataalam Washauri kwa ajili ya marekebisho. Katika bonde la Wami/Ruvu, taarifa ya mwisho ya 

mpango shirikishi wa usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za maji imekamilika na kuwasilishwa 

Wizarani mwezi Januari, 2014. Mpango shirikishi wa usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za 

maji katika Ziwa Victoria upo katika hatua za awali za ukusanyaji wa takwimu na taarifa muhimu 

kutoka nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. 

 

(xx) Kusimamia na kushiriki kwenye miradi na Programu za Kimataifa 

Mabonde saba (7) kati ya tisa (9) yaliyopo nchini yanavuka mipaka ya nchi yetu na hivyo kuwa na 

ulazima wa kushirikiana na nchi 17 katika uendelezaji na usimamizi wa rasilimali za maji. Nchi 

hizo ni Angola, Botswana, Namibia, Zambia, Zimbabwe, Malawi, Msumbiji, Burundi, Jamhuri ya 

Kidemokrasia ya Kongo, Misri, Ethiopia, Kenya, Rwanda, Sudan, Sudan Kusini, Uganda na Eritrea. 

Ushirikiano wa kitaasisi na nchi hizo unatekelezwa kama ifuatavyo:-  

 Bonde la Mto Nile 

Jumla ya nchi 11 zinaunda umoja wa Ushirikiano wa Nchi za Bonde la Mto Nile (Nile Basin 

Initiative – NBI) ulioanzishwa rasmi mwaka 1999.  Nchi hizo ni Burundi, Eritrea, Ethiopia, Jamhuri 

ya Kidemokrasia ya Kongo, Kenya, Misri, Rwanda, Sudan, Sudan Kusini, Tanzania na Uganda na 

nchi ya Eritrea ikiwa ni mtazamaji (observer). 
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Mradi wa Hifadhi ya Mazingira ya Ziwa Victoria 

Serikali ya Tanzania kwa kushirikiana na Serikali za Burundi, Kenya, Rwanda na Uganda 

zimeendelea kutekeleza Awamu ya Pili ya Mradi wa Usimamizi na Hifadhi ya Mazingira ya Ziwa 

Victoria (LVEMP II). Nchi yetu inanufaika na Mradi huo kwa  kuimarisha taasisi zinazohusika na 

hifadhi ya maji na samaki; ukarabati  wa mifumo ya kusafisha majitaka katika miji ya Mwanza, 

Musoma na Bukoba. Vilevile, Halmashauri za Wilaya ya Maswa, Itilima, Busega, Bariadi, Magu, 

Meatu, Kwimba, Sengerema, Geita, Chato, Muleba, Karagwe, Kyerwa na Misenyi zimeingizwa 

kwenye awamu ya pili ya utekelezaji wa mradi huo. 

Hadi mwezi Machi 2014, jumla ya miradi midogo 176 ya kijamii yenye thamani ya Dola za 

Marekani milioni 4.5 inatekelezwa. Kati ya miradi hiyo, 48 imekamilika tayari kwa kukabidhiwa 

kwa jamii. Vilevile, miradi 22 mikubwa ya kijamii (Co – Management Interventions) yenye thamani 

ya Dola za Marekani milioni 5.5 imeanzishwa katika wilaya za Musoma Mjini, Maswa, Bariadi, 

Kwimba, Magu, Meatu na jiji la Mwanza.  

 Bonde la Mto Ruvuma 

Mradi wa Maji Shirikishi wa Bonde la Mto Ruvuma unahusisha nchi za Msumbiji na Tanzania na 

kuratibiwa na Sekretarieti ya SADC. Hapa nchini mradi unatekelezwa katika wilaya tano (5) za 

mikoa ya Mtwara na Ruvuma ambazo ni Songea Vijijini, Tunduru, Tandahimba, Nanyumbu na 

Mbinga. Katika mwaka 2013/2014, miradi miwili ya kijamii imeendelea kutekelezwa katika wilaya 

ya Tunduru ambapo jumla ya miche ya miti 5,733 imepandwa katika vijiji vya Daraja Mbili, 

Nandembo, Lelolelo na Majimaji kwa ajili ya kuzuia mmomonyoko wa ardhi na kutunza vyanzo 

vya maji.  

Katika skimu ya umwagiliaji ya Namatuhi iliyoko Wilaya ya Songea Vijijini, mkandarasi 

anaendelea na kazi ya ujenzi wa mifereji midogo yenye urefu wa mita 550 na mradi unatarajiwa 

kukamilika mwezi Juni, 2014. Aidha, uchimbaji wa kisima kirefu cha mita 150 kwa ajili ya mradi 

wa usambazaji wa maji katika  kijiji cha Mihambwe, Wilaya ya Tandahimba umekamilika. Vilevile, 

utekelezaji wa mradi wa kusambaza maji katika kijiji cha Mahande, Wilaya ya Mbinga 

umekamilika. 

 Bonde la Mto Songwe 

Serikali kwa kushirikiana na Serikali ya Jamhuri ya Malawi imeendelea kutekeleza Awamu ya Pili 

ya Programu ya kuendeleza rasilimali za Bonde la Mto Songwe. Awamu hii ya pili ya programu 

inahusu usanifu wa kina wa skimu ya umwagiliaji na mabwawa matatu kwa ajili ya kuzalisha 

umeme, kilimo cha umwagiliaji na kuzuia mafuriko. Jumla ya hekta 3,005 zinatarajiwa 

kumwagiliwa na megawati 362 za umeme kuzalishwa Aidha, Mtaalam Mshauri ataandaa mpango 

wa kuanzisha Kamisheni ya Pamoja ya Kusimamia Programu na kujenga uwezo kwa watekelezaji 

wa programu katika ngazi za halmashauri hadi Taifa. Kazi hizi zinatarajiwa kukamilika mwezi Juni 

mwaka 2015. 

Hadi kufikia mwezi Machi 2014, Mtaalam Mshauri amekamilisha usanifu wa awali wa mabwawa 

matatu. Aidha, mkakati wa kutoa elimu na mawasiliano umekamilika na kuanza kutekelezwa 
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kwenye Halmashauri za Wilaya za Mbeya na Momba kwa upande wa Tanzania, na katika wilaya za 

Karonga na Chitipa kwa upande wa Malawi. 

 Ziwa Tanganyika 

Wizara imeendelea kushirikiana na nchi wanachama wa Mamlaka ya Bonde la Ziwa Tanganyika 

ambazo ni Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC), na Zambia katika usimamizi na 

uendelezaji wa rasilimali za maji. Tanzania na DRC zinamiliki kwa pamoja asilimia 86 ya Ziwa 

hilo. Kumekuwa na changamoto ya kushuka kwa kina cha maji ya Ziwa Tanganyika hivyo kuathiri 

miundombinu ya Bandari na Chanzo cha maji kwa Mji wa Kigoma. Jitihada mbalimbali 

zimefanyika kudhibiti hali hiyo ikiwa ni pamoja na kukamilika kwa usanifu wa kina wa banio 

lililobomoka kwenye mto Lukuga. 

Jumla ya Dola za Marekani milioni 65 zinahitajika kutekeleza miradi ya kudhibiti kushuka kwa 

kina cha ziwa hilo. Mwezi Aprili, 2014 Serikali za Tanzania na DRC zimesaini makubaliano kwa 

ajili ya kuwa na mradi wa pamoja wa kuwezesha kina cha maji cha Ziwa Tanganyika kurudi katika 

hali yake ya kawaida. Mradi huo utahusisha kujegwa kwa banio katika mto Lukuga na uhifadhi wa 

Mazingira kwenye Bonde la Ziwa Tanganyika. 

 Ziwa Chala, Ziwa Jipe na Mto Umba 

Hati ya Makubaliano (MoU) kati ya nchi za Tanzania na Kenya kuhusu utunzaji na uendelezaji wa 

ikolojia ya maziwa ya Chala na Jipe; na Mto Umba ilisainiwa  mwezi Februari, 2013. Kulingana na 

makubaliano hayo kazi kubwa itakuwa ni kusimamia na kuendeleza rasilimali zilizoko katika 

maeneo hayo ili matumizi yake yawe endelevu ikiwa ni pamoja na kulinda mifumo ya ikolojia kwa 

ustawi wa wananchi  wa nchi hizo. 

Kikao cha pamoja kati ya Tanzania na Kenya kilifanyika mjini Taveta mwezi Machi 2014 na  

kufikia maridhiano ya mpango wa kitaalam wa kutumia maji ya Ziwa Chala kwa ajili ya matumizi 

ya wakazi wanaozunguka ziwa hilo uandaliwe, ikizingatiwa kuwa eneo linalozunguka ziwa hilo ni 

kame. 

b) Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji na Usimamizi wa Mfumo wa Ikolojia 

Moja ya majukumu ya Wizara ya Maji ni kuhakiki ubora na usafi wa maji katika vyanzo vya maji 

na mitandao ya kusambaza maji kwa lengo la kulinda afya za wananchi na mazingira. Katika 

kutimiza jukumu hilo, kwa mwaka 2013/2014 Wizara ilipanga kuimarisha maabara 16 za kupima 

ubora wa maji nchini kwa kununua vifaa, samani za maabara na kemikali za maabara; kukamilisha 

na kuanza utekelezaji wa mkakati wa teknolojia ya Defluoridation; kugharamia utekelezaji wa 

mkakati wa usimamizi wa ubora wa maji na udhibiti wa uchafuzi wa vyanzo vya maji na 

kukamilisha na kutekeleza mpango wa upatikanaji wa ithibati (accreditation) kwa maabara za maji. 

Utekelezaji wa kazi hizo ni kama ifuatavyo:- 

(i) Ununuzi wa vifaa na madawa kwa Maabara 16 za Maji. 

Katika kuziimarisha na kuzijengea uwezo Maabara za Maji nchini, Wizara imekamilisha taratibu za 

ununuzi wa madawa kwa kusaini mkataba na mzabuni mwezi Januari 2014. Mzabuni anatakiwa 
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kukamilisha uletaji wa madawa hayo ndani ya miezi 4 tangu kusainiwa kwa mkataba.  Aidha, 

Wizara ilivunja mkataba wa ununuzi wa vifaa vya maabara mwezi Oktoba 2013 baada ya mzabuni 

kukiuka masharti ya mkataba. Kwa sasa Specifications kwa ajili ya ununuzi wa vifaa hivyo 

zimekamilika baada ya kufanyiwa mapitio upya na taratibu za uandaaji wa makabrasha ya zabuni 

zinaendelea. 

(ii) Kukamilisha na kuanza utekelezaji wa Mkakati wa Teknolojia ya Defluoridation  

Mkakati wa kusambaza teknolojia ya kuondoa madini ya fluoride katika maji ya kunywa na kupikia 

(Defluoridation Technology) umekamilika. Mkakati huo unaainisha mbinu za kusambaza teknolojia 

ya kutumia mkaa wa mifupa ya ng’ombe kuondoa madini ya fluoride katika maji ya kunywa. 

Utekelezaji wa mkakati huo umeanza kwa kufanya yafuatayo:- 

 Kujenga tanuru mbili zenye uwezo wa kuchoma tani nne za mifupa ya ng’ombe kwa mara 

moja. Majaribio ya kubaini ufanisi wa uchomaji wa matanuru hayo yanaendelea ambapo 

jaribio la kwanza kilogramu 3,820 za mifupa ya ng’ombe zilitumika. Ukusanyaji wa mifupa 

unaendelea kwa ajili ya kubaini ufanisi wa matanuru hayo. 

 Ununuzi wa mtambo (mould) kwa ajili ya kuzalisha vifaa vinavyotumika kuondoa madini ya 

fluoride katika maji ya kunywa na kupikia kwa ngazi ya kaya umekamilika. Kwa sasa zoezi 

linaloendelea ni kufanya majaribio ya mtambo (mould) kuhakiki ufanisi wake katika 

kuzalisha vifaa 1,000 vya awali vitakavyosambazwa kwenye familia zinazoishi katika 

maeneo yaliyoathirika sana. Lengo la zoezi hilo ni kuhamasisha wananchi kutumia 

teknolojia ya kutumia mkaa wa mifupa ya ng’ombe kuondoa madini ya fluoride katika maji 

ya kunywa na kupikia kwa kipindi ambacho tafiti zinaendelea za kupatikana kwa teknolojia 

mbadala na rahisi kutumika vijijini. 

 Ili kudhibiti ubora wa mkaa wa mifupa ya ng’ombe unaozalishwa, kituo cha utafiti cha 

Ngurdoto kimebuni mifuko maalum ya kuhifadhia mkaa huo. Kwa kuanzia utengenezaji wa 

mifuko 5,000 yenye ujazo wa kilogramu tano kila mmoja umekamilika.  

 Katika kujenga uelewa wa wadau kuhusu matumizi ya teknolojia ya kutumia mkaa wa 

mifupa ya ng’ombe kuondoa madini ya fluoride, mwezi Novemba 2013, Kamati ya Kudumu 

ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji ilitembelea Kituo cha Utafiti wa Fluoride – Ngurdoto 

mkoani Arusha pamoja na wananchi wanaotumia vifaa vya kuondolea madini hayo katika 

maji ya kunywa vilivyobuniwa na kituo hicho. Lengo la ziara hiyo lilikuwa kutoa fursa kwa 

kamati ya bunge kuona utafiti unaofanyika na kupata taarifa ya hatua iliyofikiwa ya 

matumizi ya teknolojia ya kutumia chengachenga za mkaa wa mifupa ya ng’ombe (Bone 

char filter media). Wajumbe katika ziara hiyo waliridhika na jitihada zinazofanywa na 

Serikali katika kutatua tatizo la madini ya fluoride kwenye maji ya kunywa na kushauri 

kuwa, kuwe na mipango endelevu katika upatikanaji wa majisafi na salama kwa ajili ya 

maendeleo ya wananchi na Taifa kwa ujumla. 
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(iii) Utekelezaji wa mkakati wa usimamizi wa ubora wa maji na udhibiti wa uchafuzi wa 

vyanzo vya maji 

Katika kipindi cha mwezi Julai 2013 hadi Machi 2014, kazi zilizofanyika ni pamoja na kukusanya 

na kuchunguza sampuli za maji 4,673 kati ya sampuli 8,000 zilizopangwa, na sampuli 630 za 

majitaka kati ya 1,000 zilizopangwa kukusanywa na kuchunguzwa kwa mwaka.  

 Kati ya sampuli 4,673, sampuli 3,200 zilikusanywa na kuchuguzwa kwa ajili ya matumizi ya 

majumbani na sampuli 1,473 zilikuwa kwa ajili ya matumizi mengine kama vile utafiti, 

viwandani, umwagiliaji na ufuatiliaji wa mwenendo wa ubora wa maji katika vyanzo. 

Matokeo ya uchunguzi yalionyesha kuwa asilimia asilimia 89.9 ya sampuli kwa ajili ya 

matumizi ya majumbani maji yake yanakidhi viwango vinavyokubalika. Asilimia 10.1 ya 

sampuli hizo, maji yake hayakukidhi viwango vinavyokubalika kutokana na uwepo wa 

kiwango kikubwa cha chumvichumvi, madini-chuma (iron), manganese na fluoride; ambapo 

ushauri ulitolewa kuwa maji hayo yafanyiwe aeration, kutumia teknolojia ya mkaa wa 

mifupa ya ng’ombe au kutafuta vyanzo mbadala. Sampuli kwa ajili ya matumizi mengine 

zilikidhi viwango kwa matumizi yaliyokusudiwa. 

 Sampuli 630 za majitaka kati ya sampuli 1,000 zilizopangwa kukusanywa kwa kipindi cha 

mwaka toka katika mabwawa na mitambo ya majitaka na kuchunguzwa ubora wake. Kati ya 

hizo, sampuli 120 zilichunguzwa  kwa lengo la kuhakiki uwezo (ufanisi) wa mabwawa 

kusafisha majitaka  na sampuli 510 zililenga kuhakiki ubora wa majitaka yanayotakiwa 

kumwagwa kwenye mazingira kama yanakidhi viwango vilivyowekwa. Matokeo ya 

uchunguzi yalibainisha kuwa asilimia 85 ya mifumo ya mabwawa kuwa na ufanisi mkubwa 

wa kusafisha majitaka na hivyo kukidhi viwango vya kutokuwa na athari kwenye mazingira. 

Asilimia 15 ya sampuli ilionesha kuwa mifumo hiyo haikidhi viwango vinavyotakiwa, na 

hivyo ushauri wa kitaalam juu ya njia bora za kuboresha mabwawa na mitambo ya kusafisha 

majitaka ulitolewa kwa taasisi husika. 

(iv) Kutekeleza mpango wa upatikanaji wa ithibati (accreditation) kwa maabara za maji. 

Katika mchakato wa kupata ithibati, maabara za maji zinatakiwa kushiriki kwenye zoezi la kujipima 

uwezo wa utendaji kazi za kimaabara (Laboratory Performance Evaluation or Proficiency Testing). 

Kupatikana kwa ithibati kutafanya Maabara zetu kutambulika kimataifa na zitakuwa zimekidhi 

matakwa ya Sheria Na. 11 ya mwaka 2009 ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji, Sheria Na. 12 ya 

mwaka 2009 ya Huduma ya Maji na Usafi wa Mazingira na Sheria Na. 20 ya mwaka 2004 ya 

Usimamizi wa Mazingira. 

Katika mwaka wa fedha 2013/2014, maabara za Dar es Salaam, Mwanza, Iringa, Mbeya, Tanga, 

Arusha, Dodoma, Mtwara, Bukoba, na Morogoro zilishiriki zoezi la kujipima uwezo wa utendaji 

kazi chini ya mpango wa Southern Africa Development Community Measurement Traceability 

(SADCMET) unaoratibiwa na Shirika la Maji la Namibia (NAM WATER PT Provider-Namibia 

Water Corporation) na programu ya Global Environmental Monitoring System/Water 

(GEMS/Water). Tathmini ya matokeo ya majaribio hayo imeonyesha kuwa maabara zilizoshiriki 
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zimefanya vizuri kwa wastani wa asilimia 65 kwa vielelezo (parameters) vya kemikali na asilimia 

92 katika upimaji wa vimelea vya vijidudu (bacteria) kwenye maji. 

Katika jitihada zinazoendelea za maabara za maji kupata ithibati, Maabara ya Maji Mwanza 

imekamilisha uandaaji wa mwongozo wa utendaji kazi (Quality Manual) na kuwasilisha kwa taasisi 

inayosimamia shughuli hizo ambayo ni Southern Africa Development Community Accreditation 

System (SADCAS) kwa ajili ya kufanyiwa tathmini. 

5.2.2 HUDUMA ZA MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA VIJIJINI 

Katika mwaka wa fedha 2013/14 Serikali ilitenga shilingi 345,005,362,000 kwa ajili ya miradi ya 

maji vijijini. Kati ya fedha hizo shilingi 215,750,840,000 ni fedha za Ndani na shilingi 

129,254,522,000 ni fedha za Nje. Hadi mwezi Machi 2014, fedha zilizotolewa kwenye miradi ya 

maji vijijini ni shilingi 148,515,345,941 (sawa na asilimia 43 ya bajeti). Kati ya fedha hizi, shilingi 

137,904,598,951 zimeelekezwa kutekeleza mradi wa vijiji 10 kwa kila Halmashauri; ambapo kati ya 

fedha hizo, shilingi 34,311,371,348 (sawa na asilimia 15.9 ya fedha za ndani) ni fedha za ndani na 

shilingi 103,593,227,603 (sawa na asilimia 80 ya fedha za nje) ni fedha za nje. Fedha zinazobaki 

shilingi 10,610,746,990 zimeelekezwa kwenye miradi mingine ya maji vijijini kama vile miradi ya 

matokeo ya haraka (Quickwins), ujenzi wa mabwawa, Same-Mwanga-Korogwe, na gharama za 

ziada za usimamizi na ufuatiliaji wa miradi. Mchanganuo wa fedha zilizopelekwa kwenye miradi ya 

maji vijijini kwa mwaka wa fedha 2013/14 ni kama unavyoonekana katika Kiambatisho Na.2. 

 

Kuanzia mwaka wa fedha 2013/14, miradi ya Maji na Usafi wa Mazingizra Vijijini ilianza 

kutekelezwa kwa utaratibu wa “Tekeleza Sasa kwa Matokeo Makubwa” (Big Results Now – BRN). 

Utaratibu huu umelenga kuongeza kasi katika utekelezaji wa miradi ili kuongeza kiwango cha 

upatikanaji wa huduma ya maji kwa wakazi waishio vijijini kutoka asilimia 40 (baada ya mapitio ya 

BRN)
2
 mwezi Juni, 2013 hadi kufikia asilimia 74 ifikapo mwezi Juni, 2016. Mpango wa BRN 

unahusu utekelezaji katika maeneo manne (4) ambayo ni Ujenzi wa miradi mipya (new 

construction), ukarabati wa miradi chakavu (rehabilitation), upanuzi wa miradi iliyopo (extension) 

na uendeshaji na matengenezo (operation and maintenance). 

 

Ujenzi wa miradi mipya unahusisha miradi ya vijiji kumi kwa kila Halmashauri pamoja na miradi 

ya kimkakati (strategic projects), wakati upanuzi na ukarabati unahusisha ujenzi wa miradi ya 

matokeo ya haraka (Quick-win Projects) kutoka kwenye vyanzo vya mabwawa, visima virefu, 

vyanzo vidogo vya juu ya ardhi, miradi ya kitaifa na miradi inayohitaji matengenezo.  

 

Eneo la uendeshaji na matengenezo linahusu uanzishaji na uendeshaji wa vyombo vya watumiaji 

maji (COWSOs), uanzishwaji wa vituo vya kutoa huduma ya matengezo na ukusanyaji wa taarifa za 

utekelezaji wa miradi ya maji vijijini. 

                                                 
2
 Mapitio yaliyofanyika wakati wa maandalizi ya  BRN kwa Sekta ya Maji yalionyesha kuwa maji hayatoki maeneo 

mengi kutokana na miundombinu kutokufanyiwa matengenezo (maintainance). Mapitio haya yalionesha kuwa hali 

halisi ya  upatikanaji wa huduma ya maji vijijini ni 40%  mwezi Juni, 2013 badala ya 57.8 % iliyokuwa imeripotiwa 

mwezi Desemba, 2012.  
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Katika mwaka wa fedha 2013/2014, Serikali iliendelea kutekeleza miradi ya maji kwa ajili ya 

kuhudumia wananchi wa vijijini chini ya mpango wa BRN. Kati ya mwezi Julai, 2013 hadi mwezi 

Machi 2014, jumla ya miradi 248 imejengwa katika vijiji 270 kwenye Halmashauri 98. Juhudi hizi 

zimeongeza idadi ya wakazi wanaopata huduma ya majisafi na salama kutoka 15,200,000 (asilimia 

40) Mwezi Juni, 2013 hadi kufikia wakazi 17,840,000 (asilimia 49) sawa na ongezeko la wakazi 

wapatao 2,640,000 (asilimia 9) wanaohudumiwa na vituo vya kuchotea maji 10,560. Lengo la 

Serikali ni kuwapatia maji jumla ya wananchi milioni 22 waishio vijijini ifikapo mwezi Juni, 2014. 

Aidha, vyombo vya watumia maji(COWSOs) 373 vimeundwa. 

a). Ujenzi wa miradi mipya  

Miradi ya maji katika vijiji 10 kwa kila halmashauri 

Serikali inaendelea kutekeleza mradi wa maji wa vijiji kumi kwa kila Halmashauri nchini ambao 

ulilenga kujenga miradi 1,473 kwenye vijiji 1,555. Mradi huo ukikamilika, vituo vya kuchotea maji 

32,274 vyenye uwezo wa kuhudumia wananchi wapatao 8,068,500 vitakuwa vimejengwa. Hadi 

mwezi Machi 2014, hatua zilizofikiwa katika utekelezaji ni kama ifuatavyo:  

 Miradi iliyokamilika: miradi 228 kwenye vijiji 247 imekamilika ambapo jumla ya vituo 

9,594 vya kuchotea maji vyenye uwezo wa kuhudumia watu 2,398,500 vimejengwa; 

 Miradi inayoendelea kujengwa: miradi 538 kwenye vijiji 583 itakayokuwa na vituo 9,630 

yenye uwezo wa kuhudumia watu 2,407,500 inaendelea kujengwa;  

 Mikataba iliyosainiwa: mikataba ya ujenzi wa miradi 707 kwa ajili ya vijiji 725 

itakayokuwa na vituo 13,050 vyenye uwezo wa kuhudumia watu 3,262,500 imesainiwa na 

utekelezaji utaendelea katika mwaka wa fedha 2014/15.  

Taarifa ya kina kuhusu utekelezaji wa miradi ya Vijiji 10 ni kama inavyoonekana kwenye 

Kiambatisho Na. 1. 

Miradi ya Kimkakati (Strategic Projects) 

 Mradi wa Maji Masoko 

Mradi ulianza kujengwa mwezi Septemba 2010 na unahusisha ujenzi wa banio la maji, chujio la 

maji, matanki matatu (3) yenye ujazo wa lita 90,000 kila moja, vituo 122 vya kuchotea maji, 

ununuzi wa pampu na ulazaji wa mabomba. Mradi ukikamilika utanufaisha wakazi 15,158 wa vijiji 

15 vya Bulongwe, Igembe, Ngaseke, Ntandabala, Lupando, Bujesi, Lufumbi, Busisya, Mbaka, 

Isabula, Lwifwa, Ikama, Itagata, Nsanga na Nsyasa. Kazi zilizofanyika hadi kufikia mwezi Machi, 

2014 ni ujenzi wa mabanio (intakes) ya maji ya Mbaka na Kigange, uchimbaji wa mtaro na kulaza 

mabomba. 

 

 Mradi wa Maji wa Mwakaleli I 

Mradi huu ulianza kutekelezwa mwaka 2010 ukiwa na lengo la kujenga mabanio (intakes) 6, 

kujenga beseni 2 za kuchuja maji (sedimentation tank), kujenga matanki 14 ya kuhifadhia maji, 
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matanki 21 ya kupunguza msukumo wa maji (Break Pressure  Tanks), ulazaji wa mabomba yenye 

urefu wa kilometa 134 na ujenzi wa vituo 184 vya kuchotea maji. Mradi huu unahudumia vijiji 15 

na vitongoji vinne.  

Kazi zilizofanyika hadi mwezi Machi, 2014 ni ujenzi wa mabanio matano, matanki 14 ya 

kuhifadhia maji, vituo vya kuchotea maji 184 na uchimbaji wa mifereji ya kulaza mabomba ya maji 

umbali wa kilometa 120. Kazi zilizobaki zinatarajiwa kukamilika katika mwaka wa fedha 

2014/2015. 

 Mradi wa Maji Matema 

Mradi huu ulianza kutekelezwa mwaka 2010 na unalenga kujenga chujio jipya la maji (intake box), 

kujenga tanki la kuchuja maji (sedmantation tank), ujenzi wa tanki la mita za ujazo 225 na kulaza 

mabomba yenye urefu wa kilometa 21. Hadi kufikia mwezi Machi 2014, ujenzi wa chujio na kituo 

kimoja cha kuchotea maji (Shuleni) umekamilika na ulazaji wa mabomba ya kusambaza maji 

unaendelea. Mradi utakapokamilika watu wapatao 14,929 wa vijiji vya Mababu, Kilombero, 

Kisyosyo na Matema watapata huduma ya maji. Ujenzi wa mradi huu unatarajia kukamilika mwaka 

2014/2015. 

 Mradi wa Maji Vijijini katika Mkoa wa Tabora 

Serikali kwa kushirikiana na Serikali ya Japan inatekeleza mradi wa maji katika vijiji 20 kwenye 

wilaya zote saba za mkoa wa Tabora. Mradi una awamu mbili; awamu ya kwanza ilianza mwezi 

Septemba, 2009 na kukamilika mwezi Machi, 2014.  

 

Katika awamu hiyo, kazi zilizotekelezwa ni kukarabati visima virefu na vifupi 46 vya pampu za 

mikono  katika Wilaya 6; kuandaa Mpango wa Maji Vijijini kwa Mkoa ambao unaainisha maeneo 

ya kipaumbele ya kutekeleza miradi ya maji; kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa miradi ya 

maji katika vijiji 20. Awamu ya pili ya mradi imeanza na mkandarasi amepatikana. Mradi 

unakadiriwa kugharimu  shilingi bilioni 25 na ukikamilika utanufaisha wananchi zaidi ya 45,000.   

 

Mradi wa Maji wa Same – Mwanga – Korogwe 

 

Serikali kwa kushirikiana na BADEA, OFID na KUWAIT FUND inaendelea kutekeleza mradi wa 

Same-Mwanga-Korogwe. Mradi huo unalenga kupeleka maji katika miji ya Same na Mwanga 

ambayo ina tatizo kubwa la maji. Mradi huo utakapokamilika utahudumia wananchi 456,931wa miji 

hiyo pamoja na vijiji 38 vilivyopo katika Wilaya za Same, Mwanga na Korogwe ifikapo mwaka 

2038. 

Mradi huo unatekelezwa katika awamu mbili ambapo kwa awamu ya kwanza inakadiriwa 

kugharimu Dola za Marekani milioni 177 na itahusisha ujenzi wa miundombinu ya maji katika 

miji ya Same na Mwanga na vijiji 9. Kazi zitakazofanyika ni kama ifuatavyo: ujenzi wa chanzo cha 

maji katika Mto Pangani karibu na bwawa la Nyumba ya Mungu; mtambo wa kusukuma maji 

kutoka chanzo cha maji; mitambo ya kusafisha na kusukuma maji katika kijiji cha Njia Panda 

(Mwanga); matanki ya kuhifadhi maji katika kijiji cha Kisangara, Kiverenge na katika miji ya Same 

na Mwanga; bomba kuu na mabomba ya kusambaza maji katika miji ya Same na Mwanga; njia ya 
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umeme kwenda mitambo ya kusukuma maji; kituo cha kusukuma maji cha Kisangara; bomba kuu 

lenye urefu wa kilomita 20.3 la kupeleka maji kwenye tanki kuu eneo la Kiverenge pamoja na 

mabomba ya kusafirisha na kusambaza maji kutoka Tanki la Kiverenge kwenda miji ya Same na 

Mwanga. Hadi kufikia mwezi Machi 2014, usanifu wa mradi umekamilika na tangazo la kumpata 

mkandarasi wa ujenzi litatolewa tarehe 1 mwezi Mei, 2014. 

b) Miradi yenye kuleta matokeo ya haraka  

Mpango huu wa kuleta matokeo ya haraka unahusisha upanuzi, ukarabati na ujenzi wa miundombinu 

ya maji kutoka kwenye mabwawa, visima virefu na vyanzo vya maji juu ya ardhi. Utekelezaji wake 

unalenga miradi inayoweza kuhudumia zaidi ya kijiji kimoja na miradi midogo. 

Miradi inayohudumia zaidi ya kijiji kimoja 

 

 Mradi wa kuvipatia maji vijiji 100 vilivyopo kandokando ya bomba kuu la mradi wa Maji 

wa Kahama – Shinyanga 

 

Kati ya vijiji 100 vilivyopangwa, miradi katika vijiji 40 imeanza kutekelezwa katika mwaka wa 

fedha 2013/2014 ambavyo ni; Mwamazengo (Misungwi) Sangu, Kikubiji,  Mwalubungwe 

(Kwimba), Kadoto, Mwasekagi, Ipango, Buduhe, Amani, Mwandutu, Mwamadilanha, 

Mwabenda/Mwasekagi, Mapingili, Buzinza, Mwashiningu, Bukiliguru, Ngame, Ibubu, Mwashagi, 

Lyamidati (Shinyanga Vijijini), Mwakuzuka, Izuga, Matinje, Butegwa, Sunge, Kitwana, 

Nyashimbi, Busangi, Igombe, Mhama, Kabondo, Magobeko, Kakulu, Nyamigege, Ntundu, Gula, 

Nyambura, Buchambaga, Buluma na Bubungu (Kahama/Msalala). Usanifu katika vijiji 31 vya 

Halmashauri za Shinyanga Vijijini na Msalala umekamilika. Kati ya hivyo vijiji 31, ujenzi wa 

miradi katika vijiji vinne vya Halmashauri ya Wilaya ya Msalala ambavyo ni Magobeko, 

Nyashimbi, Kakulu na Butegwa umeanza, zabuni katika vijiji 8 zimetangazwa na taratibu za 

kuwapata wakandarasi kwenye vijiji 19 zinaendelea. Usanifu unaendelea kwa vijiji 9 vilivyosalia. 

 Mradi wa Ntomoko katika Halmashauri ya Kondoa/Chemba; 

Kati ya vijiji 18 vinavyohudumiwa na mradi wa maji wa Ntomoko, ujenzi wa miundombinu katika 

vijiji 4 vya Jenjeluse, Goima, Mtakuja na Mlongia upo katika hatua mbalimbali za utekelezaji 

ambazo ni Jenjeluse (88%) , Goima (62%), Mtakuja (8%) na Mlongia (20%). Wakandarasi kwa 

ajili ya ukarabati wa miundombinu ya maji katika vijiji 10 vya Makirinya, Kirere cha Ng’ombe, 

Lusangi, Hamai, Songolo, Madaha, Churuku, Kinkima, Jinjo na Jangalo wamepatikana na utafiti 

kwa ajili ya kuchimba visima katika vijiji vya Igunga, Itolwa, Mapango na Chandama umekamilika. 

Kazi ya kuchimba visima imesimamishwa ili kupisha zoezi la kuhamisha mikataba ya utekelezaji 

wa miradi hiyo kutoka Wilaya ya Kondoa kwenda Halmashauri ya Wilaya ya Chemba. 

 Mradi ya maji wa Chiwambo  

Huduma ya maji katika mradi wa Chiwambo Wilaya ya Masasi imekuwa duni kutokana na 

kuchakaa kwa miundombinu. Katika kuboresha huduma ya maji kwenye maeneo hayo, Wizara 

inaendelea na juhudi za kukarabati miundombinu ya maji ikihusisha ulazaji wa bomba kuu la 

kilometa 11 kutoka kwenye chanzo cha maji cha chemchemi ya Lulindi hadi kwenye matanki ya 
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Nagaga, ukarabati wa bomba lenye kipenyo cha milimita 110 kutoka Nagaga hadi Chungutwa 

umbali wa kilomita 16 na kukarabati bomba lenye kipenyo cha milimita 110 kutoka Nagaga hadi 

Mitesa umbali wa kilomita 10. Vilevile, ukarabati na upanuzi wa mradi huo utahusiha ulazaji wa 

mabomba yenye urefu wa kilomita 50, ujenzi wa matanki 10 ya kuhifadhi maji na vituo vya 

kuchotea maji 78. Kukamilika kwa mradi huo utanufaisha wakazi wapato 32,570 waishio kwenye 

vijiji 50 katika kata saba ambazo ni Lulindi (vijiji 8), Mbuyuni (vijiji 7),  Namalenga (vijiji 8), 

Chungutwa (vijiji 11), Sindano (vijiji 5), Mchauru (vijiji 9)  na Ripumburu (vijiji 2). 

Hadi kufikia mwezi Machi 2014, kazi ya kulaza bomba kuu imefikia kilometa 8. Vilevile, bomba la 

milimita 200 limelazwa umbali wa kilomita 2.5 kutoka kwenye chanzo hadi matanki ya Nagaga ili 

kuongeza wingi wa maji katika eneo la mradi. Aidha, bomba la milimita 110 limelazwa kutoka 

Nagaga kwenda Chingutwa lenye urefu wa kilomita mbili na kutoka Nagaga kwenda Mitesa 

limelazwa kwa umbali wa kilomita moja na nusu. Ujenzi wa matanki mawili kwenye eneo la 

mradi umeanza na ukarabati wa matanki manne unaendelea. Vituo 11 vya kuchotea maji 

vimejengwa.  Mikataba kwa ajili ya kazi za ujenzi wa miundombinu ya kusambaza maji kwenye 

vijiji vyote vya mradi huu imesainiwa. 

Miradi ya kuleta matokeo ya haraka   

Utekelezaji wa miradi midogo 101 yenye kuleta matokeo ya haraka ambayo inatekelezwa kwenye 

vijiji 142 katika Halmashauri 65  inahusu ukarabati na upanuzi wa miundombinu ya maji. Hadi 

mwezi Machi 2014, usanifu wa miradi umekamilika. Ujenzi na usimamizi utafanywa na 

Halmashauri chini ya Sekretarieti za Mkoa na utekelezaji utaendelea katika mwaka 2014/15 

(Kiambatisho Na. 4 (a). 

Miradi ya Ujenzi wa Mabwawa 

Serikali inaendelea na ujenzi wa mabwawa katika maeneo mbalimbali hususan maeneo kame kwa 

lengo la kuwapatia wananchi huduma ya maji kwa matumizi ya nyumbani na mifugo. Hatua 

zilizofikiwa katika utekelezaji ni kama ifuatavyo:- 

 Bwawa la Ingondin (Longido, Arusha): ukarabati wa bwawa hilo ulikamilika mwezi 

Januari, 2014 kwa kuimarisha utoro wa maji ambao awali uliathiriwa na mafuriko. 

 Bwawa la Iguluba (Iringa Vijijini): Hadi mwezi Machi 2014 ujenzi wa bwawa umefikia 

asilimia 54. Kazi ambazo hazijakamilika ni kujenga crest weir,  miundombinu ya mawe 

kuzuia mmomonyoko wa udongo; kupanda nyasi upande wa nje wa tuta na kupanga mawe 

upande wa ndani wa tuta, ujenzi wa miundombinu ya kutolea maji kwenye bwawa na ujenzi 

wa vidakio vitatu (3) vya mchanga (sand traps). Kazi inatarajiwa kukamilka katika mwaka 

2014/15 

 Bwawa la Kawa (Nkasi, Rukwa): Ujenzi umefikia asilimia 95. Mkandarasi aliyekuwa 

akiendelea na ujenzi wa bwawa hilo aliondoka eneo la mradi bila ruhusa ya Mwajiri kabla 

ya kumalizia kazi ndogo iliyobaki. Aidha, Wizara imemwajiri Mkandarasi mwingine kwa 

ajili ya ujenzi wa miundombinu ya maji kutoka katika bwawa hilo kupeleka maji katika vijiji 

vya Nkundi, Kalundi na Fyengerezya. Ujenzi wa mradi huu umesimama kwa muda ili 
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kupisha usanifu wa kituo cha kutibu maji. Mradi huo ukikamilika jumla ya wananchi 13,500 

watanufaika na huduma ya maji. Kazi inatarajiwa kukamilka katika mwaka 2014/15 

 Bwawa la Sasajila (Chamwino, Dodoma): Ujenzi wa bwawa hili ulisimama kutokana na 

Mkandarasi aliyekuwepo awali kuondoka eneo la mradi bila ya ruhusa ya Mwajiri. Wizara 

imemwajiri Mkandarasi mwingine ambaye alianza kazi mwezi Novemba, 2013. Hadi mwezi 

Machi, 2014 ujenzi wa bwawa umefikia asilimia 62.5 na kazi zilizobaki zimepangwa 

kukamilishwa katika mwaka 2014/2015.  

 Bwawa la Mwanjoro (Meatu, Simiyu): Hadi mwezi Machi 2014, ujenzi wa umefikia 

asilimia 78. Ujenzi huo kwa sasa umesimama baada ya Mkandarasi kuondoka eneo la kazi 

bila ruhusa ya Mwajiri wala Mtaalam Mshauri. Wizara itamwajiri Mkandarasi mwingine ili 

kukamilisha ujenzi wa bwawa hilo katika mwaka wa fedha 2014/2015.  

 

 Wizara imeanza kutekeleza ujenzi wa mabwawa ya Habiya (Itilima, Simiyu), Sekeididi 

(Kishapu, Shinyanga) na Matwiga (Chunya, Mbeya) ambayo ujenzi wake ulisimama baada 

ya Wakandarasi husika kushindwa kazi na kuondoka kwenye maeneo ya miradi. Hatua 

zilizochukuliwa na Serikali ni pamoja na kusitisha mikataba ya Wakandarasi hao na Wakala 

wa Uchimbaji Visima na Ujenzi wa Mabwawa (DDCA) ameteuliwa kukamilisha kazi hizo. 

Mikataba ya kukamilisha ujenzi wa mabwawa hayo imesainiwa tarehe 28.2.2014 na ujenzi 

wa mabwawa utaendelea baada ya msimu wa mvua. 

 

 Bwawa la Kidete (Kilosa, Morogoro): Bwawa hili lilijengwa kabla ya Uhuru kwa lengo la 

kuthibiti mafuriko kwenye eneo la Reli ya Kati. Bwawa lilibomolewa na mafuriko ya 

mwaka 2003, hivyo kuilazimu Serikali kulijenga upya. Gharama ya ujenzi ilikadiriwa kuwa 

shilingi bilioni 4.48. Ujenzi umesimama kutokana na matatizo ya kimkataba ambayo 

yanashughulikiwa ili ujenzi uweze kukamilishwa katika mwaka 2014/2015. 

 Bwawa la Wegero (Butiama, Mara): Ujenzi wa bwawa ulikamilika kwa mujibu wa 

mkataba wa awali. Hata hivyo kuongezeka kwa shughuli za kijamii hasa kilimo 

kulisababisha bwawa hilo kujaa tope katika muda mfupi na kushindwa kutumika ipasavyo. 

Wizara ilifanya upimaji mwezi Novemba 2013, na kuonekana kuwa bwawa linaweza 

kufanyiwa ukarabati ili kuongeza wingi wa maji kwa mita za ujazo 32,000. Kazi hiyo 

itafanyika katika mwaka wa fedha 2014/2015. 

 

5.2.3 UBORESHAJI WA HUDUMA ZA MAJI MIJINI 

Katika mwaka wa fedha 2013/14, Serikali ilitenga shilingi 266,996,615,000 kwa ajili ya kutekeleza 

miradi ya maji mijini. Kati ya fedha hizo, shilingi 87,612,837,000 ni fedha za ndani na shilingi 

179,383,778,000 ni fedha za nje. Hadi kufikia mwezi Machi 2014, shilingi 56,500,467,208 

zimetolewa. Kati ya fedha zilizotolewa, shilingi 33,350,000,000  (sawa na asilimia 38 ya bajeti ) ni 

fedha za ndani kama inavyoonekana katika Kiambatisho Na.6;  na shilingi 23,150,467,208 (sawa 

na asilimia 13 ya bajeti)  ni fedha za nje. Sehemu kubwa ya fedha za nje za kutekeleza miradi ya 
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maji mijini inapitia kwenye miradi moja kwa moja (earmarked projects) na ufungaji wa hesabu za 

matumizi  hufanyika mwishoni mwa mwaka wa fedha.  

 

Katika kipindi hicho, Serikali imeendelea kutekeleza miradi katika miji ya mikoa, wilaya, miji 

midogo na Miradi ya Kitaifa kwa lengo la kuboresha huduma ya majisafi na usafi wa mazingira 

mijini. Utekelezaji wa miradi hiyo uko katika hatua mbalimbali kama ifuatavyo:- 

 

Mradi wa Majisafi Singida 

Utekelezaji wa mradi huu wa uboreshaji huduma ya maji umegawanyika katika sehemu kuu tatu 

ambazo ni; Mtandao wa usambazaji maji utakaotumia chanzo cha maji kilichopo Mwankoko, 

Mtandao wa usambazaji maji utakaotumia chanzo cha maji kilichopo eneo la Kisaki/Irao na 

Mtandao wa mabomba madogo mpaka kwa wateja. 

 Upanuzi na ukarabati wa vyanzo na miundombinu ya Maji Mjini Singida 

Serikali kwa kushirikiana na Benki ya Kiarabu kwa Maendeleo ya Afrika (BADEA), Jumuiya ya 

Maendeleo ya Nchi zinazozalisha Mafuta (OPEC) imekamilisha utekelezaji wa Mradi wa Upanuzi 

na Ukarabati wa Miundombinu ya Maji katika Mji wa Singida. Mradi huo ulihusisha uchimbaji wa 

visima virefu 10, kati ya hivyo visima 7 vilikamilika na tayari vinatumika katika maeneo ya 

Mwankoko viwili na Irao vitano na visima vitatu vilikosa maji. Aidha, ujenzi wa matanki mawili 

katika maeneo ya Airport na ulazaji wa mabomba ya kusafirisha maji hadi kwenye matanki na 

kwenye mtandao wa maji kwa eneo la Mandewa umekamilika. Mradi huo umegharimu shilingi 

bilioni 32.53. Kukamilika kwa mradi huo kumeongeza uzalishaji wa maji kufikia lita milioni 17.76 

kwa siku kutoka lita milioni 8.214 za awali. 

 Mtandao wa Mabomba Madogo 

Mradi huo unatekelezwa katika mji wa Singida ili kuwezesha wananchi kupata huduma katika 

maeneo yao baada ya mradi mkubwa kukamilika. Kazi ya ulazaji wa mabomba madogo ilianza 

Oktoba, 2012 na hadi sasa utekelezaji wake umefikia asilimia 56.98. Gharama ya mradi huo ni 

Shilingi 1,299,983,006 na mabomba yenye umbali wa mita 69,925 kati ya mita 89,970 yamelazwa. 

Kazi hiyo inatarajiwa kukamilika mwezi Juni 2014. 

Mradi wa Majisafi Sumbawanga 

Serikali iliajiri Mkandarasi kwa ajili ya Ukarabati na Upanuzi wa Miundombinu ya Maji katika 

Manispaa ya Sumbawanga (immediate works). Mkataba wa Ujenzi wa Miundombinu ya Maji ni 

Shilingi bilioni 4.94. Mkataba wa Uchimbaji wa Visima ni shilingi milioni 373.9 na Mkataba wa 

Usimamizi wa Ujenzi ni Euro 274,445.00 sawa na Shilingi 431,800,000. Mradi huu unatekelezwa 

chini ya Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP). 

Kazi zilizopangwa na kutekelezwa katika mradi huo ni pamoja na; ukarabati wa mabomba ya 

usambazaji maji kwa kubadilisha mabomba yaliyochakaa yenye urefu wa kilomita 46; uchimbaji 
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wa visima virefu nane; ulazaji wa bomba kuu kutoka kwenye visima mpaka kwenye matanki yenye 

urefu wa kilomita 9; ununuzi wa pampu na kuzifunga na kuvuta umeme hadi kwenye chanzo. 

Kazi zilizotekelezwa hadi sasa ni uchimbaji wa visima virefu nane vyenye uwezo wa kuzalisha 

meta za ujazo 4,000 kwa siku; ulazaji wa mabomba ya usambazaji maji kilomita 46 umekamilika; 

bomba kuu kilomita 6.2 limelazwa; ujenzi wa collector tank yenye mita za ujazo 500 umekamilika. 

Kwa ujumla ujenzi umekamilika.  

Kukamilika kwa mradi huo kumeongeza wastani wa muda wa upatikanaji maji utaongezeka kutoka 

saa 15 mpaka kufikia saa 18, upotevu wa maji utapungua kufikia asilimia 37, upatikanaji wa maji 

utaongezeka kutoka asilimia 62 hadi kufikia asilimia 68 ya wakazi wa Manispaa ya Sumbawanga. 

Mradi wa Majisafi Mjini Mtwara 

Serikali imeendelea na ukarabati na upanuzi wa miundombinu ya maji katika Manispaa ya Mtwara. 

Mkataba wa ujenzi ni Shilingi bilioni 6.92 na mkataba wa usimamizi wa ujenzi ni Dola za 

Marekani 1,405,865.91. Mradi huu unatekelezwa chini ya Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 

maji (WSDP). 

Kazi zilizopangwa kutekelezwa katika mradi huo ni pamoja na: ukarabati wa mtandao wa maji; 

kufunga pampu 8 katika visima; ulazaji wa bomba kuu la maji lenye urefu wa kilomita 3.95; ulazaji 

wa mabomba ya usambazaji yenye urefu wa kilomita 27, ununuzi wa genereta, na pampu mbili za 

kusukuma maji na dira 500 za maji. 

Kwa ujumla ujenzi umekamilika na umeongeza saa za upatikanaji wa huduma ya maji kutoka saa 

12 mpaka 18 kwa siku, wingi wa maji umeongezeka toka mita za ujazo 5,000 hadi kufikia 10,236 

kwa siku, na idadi ya watu wanaopata maji imeongezeka toka asilimia 81 hadi asilimia 92. Aidha, 

Mhandisi Mshauri aneendelea upembuzi yakinifu na usanifu wa mradi mpya wa kutoa maji mto 

Ruvuma kwenda mji wa Mtwara na vijiji vitakavyopitiwa na bomba kuu. Kazi hiyo inatarajiwa 

kukamilika mwezi Juni, 2014 na ujenzi utaanza mwaka wa fedha 2014/2015. 

Mradi wa Majisafi na Uondoshaji Majitaka katika Chuo Kikuu cha Dodoma  

Utekelezaji wa mradi wa kuboresha huduma ya maji katika Chuo Kikuu cha Dodoma utagharimu 

kiasi cha Shilingi bilioni 27.7 na unahusisha kazi zifuatazo: ujenzi wa matanki makubwa matatu ya 

kuhifadhi maji UDOM katika vilima vya Chimwaga mita za ujazo 4,500, Luangu mita za ujazo 

4,500 na Informatics  mita za ujazo 3,000; kulaza kilomita 12.2 za mabomba makubwa ya 

kusafirishia maji na kilomita 9.6 za mabomba ya kusambazia maji kwenye maeneo ya chuo (vyuo 

vya Sayansi ya Jamii, Informatics, Elimu na Afya); ujenzi wa kituo cha kusukumia maji (pumping 

station) eneo la Makulu ikiwa ni pamoja na uwekaji wa umeme (electrical installation). ujenzi wa 

kilomita 18.5 za mtandao wa mabomba makubwa wa kusafirishia majitaka (main trunk sewer), na 

kilomita 8 za mabomba madogomadogo ya kukusanyia majitaka (lateral sewers); ujenzi wa 

mabwawa ya kutibu majitaka katika eneo la wastani wa hekta 108. 

Hadi kufikia mwezi Machi 2014, utekelezaji umefikia hatua zifuatazo:- 
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 Ujenzi wa matanki mawili yenye mita za ujazo 4,500 na 3,000 umefikia asilimia 90 na tanki 

moja lenye mita za ujazo 4,500 lipo katika hatua za awali za ujenzi.  

Ulazaji wa Mabomba 

 Mabomba ya Usambazaji umbali kilomita 7 kati ya kilomita 9.6 zinazohitajika yamelazwa. 

 Bomba Kuu lenye umbali kilomita 5 kati ya kilomita 12.2 zinazohitajika zimelazwa. 

Mabwawa ya Majitaka (Ponds) 

 Mkandarasi anaendelea na ujenzi wa concrete slabs kwenye kingo za mabwawa. Hadi 

kufikia mwezi Machi 2014, ujenzi wa mabwawa umefikia asilimia 35. 

 Kazi ya uchimbaji wa storm drain ambayo itajengwa kwa mawe (stoney pitching) ili kuzuia 

maji ya mvua yasiingie kwenye mabwawa inaendelea.  

Hadi mwezi Machi 2014, utekelezaji wa mradi huo kwa ujumla umefikia asilimia 54. Mradi huo 

unatarajiwa kukamilika mwezi Desemba 2014. Mradi huo uliwekewa jiwe la msingi tarehe 

22/03/2014 na Mheshimiwa Waziri Mkuu wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania Mizengo Peter 

Pinda siku ya kilele ya Maadhimisho ya Wiki ya Maji. 

Mradi wa Kuboresha Huduma ya Majisafi Mjini Dodoma 

Serikali kwa kushirikiana na Serikali ya Korea Kusini inatekeleza mradi wa uboreshaji wa huduma 

ya majisafi katika mji wa Dodoma kwa gharama ya Dola za Kimarekani milioni 49.62. 

Utekelezaji wa mradi huo utahusisha kazi zifuatazo: Ukarabati wa visima 21 na uchimbaji wa 

visima vipya vitatu katika eneo la Mzakwe; ujenzi wa mtandao wenye urefu wa kilomita 6.5; ujenzi 

wa barabara za visimani zenye urefu wa kilomita 5; ulazaji wa bomba kuu jipya lenye kipenyo cha 

milimita 600 na lenye urefu wa kilomita 31.2 kutoka Mzakwe hadi mjini; ujenzi wa matanki 

mawili yenye jumla ya mita za ujazo 12,500 na ukarabati wa mitambo ya kusukuma maji; ujenzi wa 

booster station mpya eneo la Mailimbili; ununuzi wa mitambo/vifaa vya kisasa vya kutibu maji 

pamoja na kujenga maabara ya kisasa ya kupima ubora wa majisafi na majitaka. 

Utekelezaji wa mradi ulianza mwezi Desemba 2012 na unategemewa kukamilika mwezi Januari 

2015. Hadi mwezi Machi 2014, utekelezaji wa kazi umefikia asilimia 35 ambapo visima 15 kati ya 

visima 21 vilivyopangwa kukarabatiwa vimekamilika na visima vipya 2 kati ya visima 3 

vilivyopangwa kuchimbwa vimekamilika. Kwa ujumla kazi zote zikikamilika kiwango cha 

uzalishaji kitaongezeka kutoka lita za ujazo milioni 32 hadi milioni 61.5 na kuongeza muda wa 

upatikanaji wa huduma ya maji kutoka masaa 12 hadi 20 kwa siku. 

Mradi wa Majisafi Morogoro 

Serikali kwa kushirikiana na MCC inatekeleza mradi wa ukarabati wa miundombinu ya maji katika 

Manispaa ya Morogoro kwa gharama ya Dola za Marekani milioni 12 Hadi Machi 2014, 

utekelezaji wa mradi umefikia asilimia 92 ambapo kazi zilizofanyika ni ukarabati wa matanki 

mawili na ununuzi wa pampu tatu, ulazaji wa bomba kuu la maji lenye urefu wa kilometa 1.8, 
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ujenzi wa chujio jipya na kitekeo cha maji Mambogo, ujenzi wa matanki mawili yenye jumla ya 

mita za ujazo 550 na ukarabati wa chujio la maji katika eneo la Mafiga. Ujenzi ukikamilika 

unatarajiwa kuongeza uzalishaji wa maji kutoka mita za ujazo 2,400 kwa siku mpaka mita za 

ujazo 3,300 kwa siku, na hivyo kuongeza kiwango cha uzalishaji wa maji kutoka asilimia 74 hadi  

kufikia asilimia 84. Mradi huo unatarajiwa kukamilika mwezi Juni 2014. 

 

Mradi wa Majisafi Babati 

Katika mwaka wa fedha 2013/2014 Serikali iliendelea na ujenzi wa ofisi kwa ajili ya Mamlaka ya 

Maji mjini Babati. Mkataba wa ujenzi wa ofisi ni shilingi bilioni 2.52 na Mkataba wa usimamizi wa 

ujenzi ni Dola 449,300.00. Mradi huo unatekelezwa chini ya Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 

Maji (WSDP). Hadi kufikia mwezi Machi 2014 utekelezaji ulifikia asilimia 80. Ujenzi unatarajiwa 

kukamilika kabla ya mwezi Juni 2014. 

Mradi wa Maji wa Orkesumet 

Katika kutekeleza mradi wa kukidhi mahitaji ya muda mrefu ya wakazi wa Orkesumet, Serikali kwa 

kushirikiana na Benki ya Maendeleo ya Nchi za Kiarabu (BADEA) na OFID inatarajia kujenga 

mradi wa majisafi utakaohudumia mji wa Orkesumet. Mradi huu utagharimu  Dola za Marekani 

Milioni 18.4 ambapo BADEA watatoa Dola za Marekani Milioni 8, OFID watatoa Dola za 

Marekani Milioni 8 na Mchango wa Serikali kwa mradi huo ni dola za Marekani Milioni 2.4. 

Hadi kufikia mwezi Machi 2014 Mtaalam Mshauri anaendelea na kufanya mapitio (review) ya 

usanifu uliofanywa hapo awali, na kutayarisha vitabu vya zabuni kwa ajili ya kumtafuta Mkandarasi 

wa ujenzi. Ujenzi unatarajiwa kuanza katika mwaka wa fedha 2014/2015.  

 

Mradi wa Maji wa Mugango -Kiabakari 

Mradi huo unaotekelezwa na Serikali kwa kushirikiana na Benki ya Kiarabu kwa Maendeleo ya 

Afrika (BADEA) na Mfuko wa Maendeleo wa Saudia (Saudi Fund for Development - SFD) 

unakadiriwa kugharimu Dola za Marekani milioni 30.69. Kazi zitakazotekelezwa ni ujenzi wa 

chanzo, ujenzi wa mtambo wa kusafisha na kusukuma maji, kujenga matanki matatu, kulaza 

mabomba kutoka Mugango, Kiabakari hadi Butiama kwa urefu wa kilomita 32, kukarabati 

mitambo ya kusukuma maji ya Kiabakari na kulaza mabomba ya mtandao wa usambazaji maji 

kutoka Butiama hadi Bisarye. Kukamilika kwa mradi huo kutanufaisha wananchi wapatao 80,000 

waliopo katika eneo la mradi wa Kitaifa wa Mugango-Kiabakari pamoja na vijiji vilivyopo umbali 

wa kilomita 12 kando ya bomba kuu. 

Taratibu za kuajiri Mtaalam Mshauri wa kufanya mapitio ya usanifu na usimamizi wa mradi wa 

miundombinu ya maji ya mradi huo zinaendelea na zinatarajiwa kukamilika mwezi Mei 2014.  

Mradi wa Majisafi Bukoba 

Mradi huo unahusu uboreshaji wa huduma ya majisafi na usafi wa mazingira kwa gharama ya 

shilingi bilioni 27.535 na kazi zifuatazo zitatekelezwa: ujenzi wa chanzo cha maji; ujenzi wa chujio 
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la kusafisha maji; ulazaji wa bomba kuu la kusafirisha maji lenye urefu wa kilomita 3.5 na 

mabomba ya kusambaza maji yenye urefu wa kilomita 45; Ujenzi wa matanki 2 ya kuhifadhi maji  

yenye mita za ujazo 2,500 na mita za ujazo 2,200; ujenzi wa eneo la kumwaga majitaka (sluge 

digester) pamoja na ununuzi wa magari mawili ya kuondosha majitaka. 

Hadi mwezi Machi 2014, utekelezaji umefikia asilimia 40 na unatarajiwa kukamilika mwezi 

Desemba 2014. Mradi huo ukikamilika, utaongeza uzalishaji wa maji kutoka mita za ujazo 8,815 

za sasa hadi kufikia mita za ujazo 18,000 kwa siku ambayo inakidhi mahitaji ya maji kwa siku kwa 

Manispaa ya Bukoba hadi mwaka 2017. 

Mradi wa Majisafi Musoma 

Mradi huo unahusu uboreshaji wa huduma ya majisafi na usafi wa mazingira kwa gharama ya 

shilingi bilioni 40.62 na kazi zifuatazo zitatekelezwa: 

Mradi wa Majisafi na Usafi wa Mazingira Musoma unahusisha shughuli zifuatazo: ujenzi wa 

chanzo cha maji; ujenzi wa chujio la kusafisha maji; bomba kuu la kusafirisha maji na mabomba ya 

kusambaza maji; ujenzi wa matanki ya kuhifadhi maji; ujenzi wa eneo la kumwaga majitaka (sluge 

digester) pamoja na ununuzi wa magari mawili ya kuondosha majitaka. 

Hadi mwezi Machi 2014, utekelezaji umefikia asilimia 50 na unatarajiwa kukamilika mwezi 

Desemba 2014. Mradi huo ukikamilika, utaongeza uzalishaji wa maji kutoka mita za ujazo 10,142 

kwa siku ya sasa hadi kufikia mita za ujazo 36,000 kwa siku ambayo inakidhi mahitaji ya maji kwa 

siku kwa Manispaa ya Musoma hadi mwaka 2025. 

 

Mradi wa Majisafi Tabora 

Ukarabati na upanuzi wa miundombinu ya maji katika Manispaa ya Tabora unaendelea. Mkataba 

wa ujenzi ni Dola milioni 4.841. Mradi huu unafadhiliwa na Shirika la Maendeleo la Uswisi 

(SECO). 

Kazi zilizopangwa na kutekelezwa ni pamoja na: ukarabati wa mtandao wa maji kilomita 27 

maeneo ya mjini; ulazaji wa bomba kuu la maji lenye kipenyo cha mm 500 na lenye urefu wa 

kilomita 2.7 kutoka Igombe; ununuzi wa pampu mbili za kusukuma maji pamoja na  transfoma 

mbili; ujenzi wa matanki yenye jumla ya mita za ujazo 5,000; ununuzi wa dira za maji 5,000 na 

uboreshaji wa chanzo pamoja na kujenga vituo vya post chlorination karibu na mjini. 

Hadi sasa utekelezaji wa mradi huu umefikia asilimia 96. Ujenzi ukikamilika utaongeza uzalishaji 

wa maji kutoka mita za ujazo 11,000 kwa siku kwa sasa hadi kufikia mita za ujazo 15,000 kwa siku, 

upotevu wa maji utapungua kutoka asilimia 42 hadi kufikia asilimia 23, ubora wa maji utaongezeka 

na wateja watakaofungiwa dira za maji watafikia asilimia 100 na hivyo kupunguza malalamiko ya 

wateja. Kwa ujumla kiwango cha utoaji wa huduma kitaongezeka kutoka asilimia 63 hadi asilimia 

86. Mradi huu unatarajiwa kukamilika mwezi Juni 2014. 
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Ukarabati wa Bwawa la Igombe 

Sambamba na mradi huo, kupitia Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP), Serikali 

inatekeleza mradi wa kukarabati na kupanua machujio ya maji katika kituo cha Igombe, ili kuweza 

kuzalisha maji mita za ujazo 30,000 kwa siku, ukilinganisha na mahitaji ya sasa ya mita za ujazo 

24,970 kwa siku. 

Katika awamu ya kwanza ya mradi huo, kazi zilizopangwa kufanyika katika kituo cha Igombe ni 

pamoja na: kufunga pampu mbili katika kituo cha kuchota maji ghafi (Low lift station); ujenzi wa 

bomba lenye kipenyo cha milimita 400 na urefu wa Mita 240; kukarabati chujio la maji lililopo 

hivi sasa; ujenzi wa chujio jipya; kufunika matanki ya maji yanayojengwa katika mradi wa SECO; 

kufunga pampu moja kituo cha kusukuma maji kuelekea mjini Tabora (High lift station) na kufunga 

transformer moja kubwa. 

Mkandarasi amekamilisha usanifu wa awali na unafanyiwa mapitio, hivi sasa mkandarasi 

anaendelea na ujenzi wa kambi na  ujenzi wa mradi huo unategemea kukamilika baada ya miezi 18. 

Mkataba wa ujenzi ni Dola za Marekani 4,737,837.76, (sawa na Shillingi Billioni 7.5) 

Mradi wa Majisafi na Usafi wa Mazingira Sumbawanga, Kigoma na Lindi chini ya Programu 

ya Millenium Development Goal Initiative 

Miradi ya majisafi na usafi wa mazingira katika manispaa za Kigoma, Lindi na Sumbawanga 

inatekelezwa kwa ushirikiano kati ya Serikali na Umoja wa Ulaya wanachangia Euro Milioni 51.51 

kupitia Millenium Development Goal Initiative; pamoja na Serikali ya Ujerumani kupitia KfW 

(Benki ya Maendeleo ya Ujerumani) ambao wanatoa Euro milioni 11.28. Utekelezaji wa miradi hii 

ilianza mwezi Februari 2013 na umepangwa kukamilika mwezi Machi 2015.  

 

a) Mradi wa Majisafi na Usafi wa Mazingira Sumbawanga 

Utekelezaji wa mradi wa kuboresha huduma ya majisafi na usafi wa mazingira mjini Sumbawanga 

unahusisha kazi zifuatazo: uchimbaji wa visima virefu 12; ujenzi wa sump  yenye mita za ujazo 

1,000; upanuzi wa chujio la maji; ulazaji wa mabomba ya usambazaji maji na bomba kuu la maji; 

ujenzi wa matanki manne ya maji yenye mita za ujazo 1,000 kila moja; ujenzi wa vituo 327 vya 

kuchotea maji na ujenzi wa mabwawa mawili ya kutibu majitaka na ununuzi wa gari la uondoshaji 

wa majitaka. 

Kazi zilizofanyika ni ujenzi wa matanki 3 kati ya 6, uchimbaji wa msingi kwa ajili ya ujenzi wa 

mabwawa ya majitaka pia umekamilika na stone pitching imefanyika katika mabwawa mawili. Hadi 

sasa visima 20 vimechimbwa kati ya hivyo ni visima 6 ndivyo vimepata maji na vinatoa mita za 

ujazo 244 kwa saa. Kwa ujumla wastani wa utekelezaji ni asilimia 32. 

b) Mradi wa Majisafi na usafi wa mazingira mjini Kigoma 

Utekelezaji wa mradi wa kuboresha huduma ya majisafi na usafi wa mazingira mjini Kigoma 

unahusisha kazi zifuatazo: ujenzi kitekeo cha maji; ujenzi wa tanki lenye mita za ujazo 2,000 karibu 
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na kitekeo pamoja na chlorination facilities; ujenzi wa pumping station yenye pampu 9; ujenzi wa 

matanki 5 ya maji yenye uwezo wa mita za ujazo 2,000 na moja la mita za ujazo 500; ujenzi wa 

vituo 222 vya kuchotea maji; ulazaji wa mabomba ya usambazaji maji yenye urefu wa kilomita 

122.8 na bomba kuu la lenye urefu wa kilomita 16.9 na ujenzi wa mabwawa 2 ya kutibu majitaka 

na ununuzi wa gari la uondoshaji wa majitaka. 

Kazi zilizofanyika mpaka sasa ni kuandaa michoro; ununuzi wa vifaa ya ujenzi; uchunguzi wa 

sampuli za udongo ambapo Mkandarasi amekamilisha geophysical surveys kwa ajili ya ujenzi wa 

matanki sita na sehemu ya ujenzi wa intake; ufungaji wa nondo katika tanki la Mnarani unaendelea; 

uchimbaji wa msingi na blinding katika tanki la Mlole, Gungu na Shule ya Sekondari umekamilika. 

Hadi sasa wastani wa utekelezaji ni asilimia 12. 

c) Mradi wa Majisafi na usafi wa mazingira Mjini Lindi 

Mradi wa Majisafi na usafi wa mazingira mjini Lindi unahusisha kuongeza vyanzo vya maji, 

kujenga miundombinu na mabwawa ya kutibu majitaka ambapo kazi zifuatazo zimepangwa 

kutekelezwa ni: uchimbaji wa visima virefu 10; ujenzi wa chujio la maji la mita za ujazo 7,500 kwa 

siku; ujenzi wa matanki mawili ya maji yenye mita za ujazo 3,000 na 2000; ulazaji wa mabomba 

ya usambazaji maji na bomba kuu la maji; ujenzi wa vituo 85 vya kuchota maji na ujenzi wa 

mabwawa 2 ya kutibu majitaka na ununuzi wa gari la uondoshaji wa majitaka. 

Kazi zilizofanyika hadi mwezi Machi 2014 ni uchimbaji wa visima 9 kati ya 10 vilivyopangwa; 

kuendelea na ujenzi wa chujio, tanki la Mtanda na Central, ujenzi wa mabwawa ya kusafisha 

majitaka (wetlands). Kwa ujumla utekelezaji wa mradi unakadiriwa kufikia asilimia 54.  

Miradi hii ikikamilka itaongeza kiwango cha upatikanaji wa maji kwa wakazi wapatao 500,000 wa 

miji ya Sumbawanga, Lindi na Kigoma na huduma ya usafi wa mazingira itaboreshwa kwa 

wakazi 254,000. Mradi una uwezo wa kukidhi huduma ya maji kwa wakazi wa Manispaa hizo hadi 

kufikia mwaka 2020.  

d) Mradi wa kuboresha huduma ya maji na usafi wa mazingira Babati na Mtwara 

Serikali kwa kushirikiana na KfW inatekeleza Mradi wa kuboresha huduma ya Maji na usafi wa 

mazingira katika miji ya Babati na Mtwara kwa gharama ya Euro milioni 8.7. Wizara inaendelea na 

taratibu za kutafuta mhandisi mshauri wa kusimamia utekelezaji wa mradi huo ambae ataainisha 

kazi zitakazofanyika katika mradi huo kulingana na fedha zilizopo. 

e) Mradi wa Majisafi Masasi - Nachingwea 

Mradi wa maji wa Masasi/Nachingwea umekamilika mwezi Julai, 2013 na unahudumia miji ya 

Masasi na Nachingwea pamoja na vijiji vya Likwachu na Chinongwe vilivyopo Wilaya ya Ruangwa 

na Chiumbati Shuleni, Chiumbati Miembeni vilivyopo wilaya ya Nachingwea. Kazi ya uunganishaji 

wateja na ufungaji wa dira za maji inaendelea, ambapo hadi mwezi Machi 2014 jumla ya wateja 

2,972 wameunganishwa. Vilevile, wateja wasiounganishwa kwenye mtandao wanapata huduma 

kutoka kwenye vituo 68 vilivyojengwa maeneo mbalimbali ya miji ya Masasi na Nachingwea. 

Mradi huu utahudumia wananchi 77,207 katika Mji wa Nachingwea na wananchi 102,699 Masasi 
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f) Mradi wa Majisafi Wami (Chalinze) 

Mradi wa maji wa Chalinze awamu ya pili utatoa huduma ya Maji katika vijiji 47 vyenye watu 

197,684. Utekelezaji wa awamu hii unakadiriwa kutumia jumla ya Shilingi za Tanzania bilioni 

53.7. Kazi zinazotekelezwa katika awamu ya pili ni pamoja na kujenga chujio la maji lenye uwezo 

wa mita za ujazo 200 kwa saa, vituo viwili vya kusukuma maji (Mbwewe na Ubenazomozi), 

kulaza mtandao wa bomba kuu kwa urefu wa kilomita 335, kulaza  bomba la usambazaji kwa urefu 

wa kilomita 127, kujenga matanki 42 ya kuhifadhia maji na vituo 371 vya kuchotea maji. Ili 

kuharakisha utekelezaji, mradi  umegawanywa katika sehemu (lots) tisa (9) ambapo Serikali 

imeajiri Wakandarasi 7. Hadi mwezi Machi 2014 utekelezaji wa mradi umefikia asilimia 93.  

Mtaalam Mshauri wa kusimamia utekelezaji wa mradi wa Chalinze awamu ya tatu anaendelea na 

kazi ya kufanya mapitio ya usanifu. Kazi hiyo ilianza mwezi Agosti, 2013 na inatarajiwa 

kukamilika mwezi Juni, 2014. Mradi huo utagharimu  Dola za Marekani  milioni 49 amabapo 

ujenzi wa mradi huo utaanza Julai 2014 na kukamilika mwaka 2016. Kazi zitakazotekelezwa ni 

ukarabati wa chanzo, kujenga matanki ya kuhifadhia maji katika vijiji 20, kupanua mitandao ya 

bomba kuu na bomba la usambazaji, kujenga tanki kubwa la kuhifadhi maji katika Mlima Mazizi na 

kujenga vituo vya kuchotea maji katika maeneo ambayo hayakufikiwa na ujenzi wa awamu za I na 

II. 

g) Mradi wa Majisafi mjini Songea 

Mradi huo unahusisha ukarabati wa chanzo cha maji cha mto Ruhila. Kazi itakayofanyika ni 

kujenga banio ili kukabiliana na upungufu wa maji wakati wa kiangazi. Gharama ya kukamilisha 

mradi huo ni shilingi bilioni 2.6. Hadi kufikia mwezi Machi 2014, kiasi cha shilingi milioni 100 

zilitumwa na ujenzi unatarajiwa kuanza mwezi Mei 2014. 

h) Mradi wa Maji katika Mji wa Kisarawe  

Serikali imeendelea na utekelezaji wa mradi wa maji katika mji wa Kisarawe kwa lengo la 

kuongeza vyanzo vya maji, pamoja na vituo vya kuchotea maji. Hadi mwezi Machi 2014 kazi 

zilizokamilika ni  uchimbaji wa visima vitano maeneo ya Kwala, Mtunani, Chole-Samvula, 

Yombo-Lukinga I na  Yombo-Lukinga II. Mradi huo unatarajiwa kukamilika mwaka 2014/2015. 

i) Ikwiriri 

Utekelezaji wa mradi wa majisafi katika mji mdogo wa Ikwiriri umekamilika na kukabidhiwa kwa 

wananchi mwezi Disemba 2013. Mradi huo unakadiriwa kuhudumia wananchi wapatao 44,383 hadi 

mwaka 2025. 

j) Kilosa, Turiani, Mvomero na Gairo  

Serikali imeendelea na ujenzi wa miradi ya maji katika miji midogo ya Kilosa, Turiani,  Mvomero 

na Gairo. Hadi kufikia mwezi  Machi 2014, ujenzi wa miradi ya maji katika miji hiyo upo katika 

hatua mbalimbali za utekelezaji kama ifuatavyo;  Kilosa (80%), Turiani (77%), Mvomero (81%) 

na Gairo (87%). Aidha utekelezaji umekuwa ukienda kwa kasi ndogo kutokana na wakandarasi 

kusimamisha kazi kwa madai ya malipo ya fidia kutokana na kucheleweshewa malipo. Kwa sasa 
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wakandarasi hao wanaendelea na utekelezaji ambapo kazi hizo zinatarajiwa kukamilika kabla ya 

Desemba 2014. 

 

k) Mradi wa Majisafi Kibaigwa 

Utekelezaji wa mradi wa majisafi katika mji wa Kibaigwa umekamilika kwa gharama ya Shilingi 

bilioni 2.27 ambapo kazi zifuatazo zilifanyika ni pamoja na: uchimbaji wa visima virefu 2; ujenzi 

wa mabomba ya kusambaza maji kilometa 26; ujenzi wa nyumba ya mtambo wa kusukuma maji; 

ujenzi wa tanki la maji mita za ujazo 1,000; ujenzi wa karakana na nyumba ya mlinzi na ujenzi wa 

nyumba ya kutibu maji.  

Mradi huo ulizinduliwa na Waziri Mkuu Mheshimiwa Mizengo Kayanza Pinda wakati wa 

Maadhimisho ya wiki ya Maji tarehe 17 Machi, 2014. Kukamilika kwa mradi huo kumewezesha 

asilimia 90 ya wananchi wa mji wa Kibaigwa kupata majisafi na salama ukilinganisha na asilimia 

48 kabla ya mradi. 

l) Mradi wa Majisafi Bunda 

Awamu ya kwanza ya mradi huu inakadiriwa kugharimu Shilingi bilioni 6.45 ambapo kazi 

zifuatazo zimepangwa kutekelezwa ni pamoja na: ulazaji wa mabomba kutoka kwenye chanzo cha 

Nyabehu hadi Bunda Mlimani yenye urefu wa kilomita 25.4; ukarabati wa chanzo cha maji eneo la 

Guta; ukarabati wa matanki matatu yenye ukubwa wa mita za ujazo 225 kila moja; kununua magari 

mawili na kujenga Ofisi ya Mhandisi Mshauri. 

Hadi mwezi Machi 2014,  kazi zilizokamilika ni pamoja na ukarabati wa matanki 2 kati ya 

matanki 3 yenye mita za ujazo 225 kila moja; Ofisi ya Mhandisi Mshauri na ununuzi wa magari 

mawili na ulazaji wa bomba kilomita 9.3 kati ya kilomita 25.4. Kwa ujumla, utekelezaji wa mradi 

umefikia asilimia 35. Mradi huu utakapokamilika utaongeza kiwango cha upatikanaji wa maji 

kutoka asilimia 26.3 ya sasa hadi kufikia asilimia 99 ya wakazi wote wa Bunda na vijiji ambavyo 

vipo kwenye chanzo na maeneo linapopita bomba kuu. 

m) Miradi Mipya katika eneo la Ziwa Victoria 

Serikali kwa kushirikiana na Benki ya Uwekezaji ya Ulaya “European Investment Bank” (EIB) 

pamoja na Shirika la Maendeleo la Ufaransa “French Development Agency” (AFD) inatekeleza 

mradi wa uboreshaji wa huduma ya maji na usafi wa mazingira katika Jiji la Mwanza na miji ya 

Musoma, Bukoba, Magu, Misungwi na Lamadi. Miradi hii inakadiriwa kugharimu jumla ya Euro 

milioni 104.5 ambapo Serikali itatoa Euro Milioni 14.5, EIB na AFD kwa pamoja wameahidi kutoa 

jumla ya Euro Milioni 90. Hadi kufikia mwezi Machi 2014, mikataba ya kifedha tayari imesainiwa 

na taratibu za kumpata Mtaalam Mshauri wa kufanya mapitio ya usanifu wa miradi hiyo 

zinaendelea. 
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Kukamilika kwa miradi hiyo kutaongeza upatikanaji wa huduma ya maji kutoka asilimia 35 hadi 

asilimia 90 kwa mji wa Magu; kutoka asilimia 5 hadi asilimia 90 kwa mji wa Lamadi na kutoka 

asilimia 45 hadi asilimia 90 kwa mji wa Misungwi.  

Aidha, katika Jiji la Mwanza mradi unategemea kuboresha upatikanaji wa huduma ya maji 

sambamba na kuboresha usafi wa mazingira katika maeneo ya miinuko ikiwa ni pamoja na ujenzi 

wa vyoo vya shule za msingi na maeneo ya stendi.  

 

n) Mradi wa Majisafi na Usafi wa Mazingira katika miji ya Sengerema, Geita na Nansio 

chini ya program ya Lake Victoria Water and Sanitation Initiative 

Mradi wa Majisafi na Usafi wa Mazingira katika miji ya Sengerema, Geita na Nansio unatekelezwa 

chini ya programu ya LV-WATSAN awamu ya pili na kufadhiliwa na AfDB sambamba na UN-

HABITAT. Kazi zinazoendelea kutekelezwa ni za vipindi vya muda mfupi na muda mrefu ambazo 

ni kujenga na kuboresha miundombinu ya majisafi, mifumo ya utoaji wa huduma ya usafi wa 

mazingira, mitaro ya maji ya mvua na kuzijengea uwezo mamlaka za maji za miji ya Sengerema, 

Geita na Nansio.  

Utekelezaji wa mpango wa muda mfupi 

Hatua zilizofikiwa katika utekelezaji ni pamoja na ununuzi wa magari matano (5): Sengerema (1), 

Nansio (1), Geita (2), MWAUWASA (2); Pikipiki (8): Sengerema(3), Geita(3), Nansio (2); Matrekta 

(9): Sengerema (3), Nansio (3), Geita (3) na magari makubwa ya kuzoa taka matano: 

Sengerema(2), Geita (2), Nansio (1) na magari madogo ya majitaka matatu: Sengerema (1), Nansio 

(1), Geita (1). Aidha, mamlaka hizo zimepewa vifaa vya kukusanya taka ngumu Sengerema (37), 

Nansio (27) na Geita (40). Mradi huo utakamilika mwezi Desemba 2014. 

Utekelezaji wa mpango wa muda mrefu 

Mtaalam mshauri wa kusimamia shughuli za ujenzi wa mradi huo amewasilisha taarifa ya usanifu 

wa mradi. Mpango wa muda mrefu utakamilika Disemba 2015 

o) Mradi wa Maji kutoka Ziwa Victoria  kwenda mji wa Geita 

Serikali kwa kupitia Halmashauri ya mji wa Geita na kwa kushirikiana na Mgodi wa Madini wa 

Geita (Geita Gold Mining Limited – GGML) inatekeleza mradi wa kuboresha huduma ya maji mjini 

Geita. Kazi ambazo zimekamilika ni ujenzi wa chanzo, chujio la maji, kulaza bomba kuu, tanki 

moja lenye mita za ujazo 1,300 na bomba lenye urefu wa mita 540 kutoka kwenye tanki na 

kuunganisha kwenye mtandao wa zamani kwa gharama za Dola za Marekani Milioni 5.4. Kazi ya 

ulazaji wa mabomba ya kusambaza maji itatekelezwa kwa gharama ya kiasi cha Dola za Marekani 

Milioni 1.4 kati ya hizo mchango wa Serikali ni Dola za Marekani 400,000 na GGML ni Dola za 

Marekani Milioni 1. Kukamilika kwa Mradi huo kunatarajiwa kuzalisha lita milioni 4.8 za maji 

kwa siku, hivyo kuongeza upatikanaji wa huduma ya maji kutoka asilimia 3.5 hadi asilimia 40. 
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p) Mradi wa Kuboresha Huduma ya Majisafi Mpanda 

Katika mwaka wa fedha 2013/2014, Serikali ilitenga shilingi 2,600,000,000 na tayari kiasi cha 

shilingi 1,500,000,000 kimetolewa kwa ajili ya kuboresha huduma ya maji katika mji wa Mpanda 

ambao ni makao makuu ya mkoa mpya wa Katavi. Utekelezaji wa mradi huo umeanza mwezi 

Desemba 2013 na unatarajiwa kukamilika mwezi Julai 2014. Kazi zilizopangwa kutekelezwa ni 

pamoja na: ujenzi wa bomba kuu toka chanzo cha Ikolongo hadi Kazima kwa urefu wa Kilomita 

13.6; upanuzi na ukarabati wa mtandao wa maji umbali wa kilometa 48 mjini Mpanda; ujenzi wa 

tanki la maji la mita za ujazo 1,000 na kufunga solar panels nne;.ununuzi wa dira za maji na 

pampu ya kusukuma maji pamoja na vibanda vya walinzi. 

Hadi kufikia mwezi Machi, 2014 mtaro wa urefu wa kilomita 12.4 kati 13.6 umechimbwa ambapo 

bomba lenye urefu wa kilomita 1.3 limelazwa. Ujenzi wa nyumba mbili na tanki la ujazo wa mita 

za ujazo 1,000 umeanza. Mradi huo unatajiwa kukamilika mwezi Agosti, 2014, na utaongeza kiasi 

cha lita 5,000 kwa siku. Idadi ya watu wapatao 50,000 watanufaika na huduma hiyo ambapo 

upatikanaji wa huduma ya maji utaongezeaka kutoka asilimia 38.8 ya sasa hadi kufikia asilimia 72 

mradi utakapokamilika. Wastani wa utekelezaji wa mradi huo umefikia asilimia 45. 

q) Mradi wa Uboreshaji wa Huduma ya Majisafi Bariadi 

Katika mwaka wa fedha 2013/2014, Serikali ilitenga shilingi 3,213,000,000 na tayari kiasi cha 

shilingi 1,200,000,000 kimetolewa kwa ajili ya kuboresha huduma ya maji katika mji wa Bariadi 

ambao ni makao makuu ya mkoa mpya wa Simiyu. Kazi zilizopangwa kutekelezwa ni pamoja na: 

kuchimba visima sita na kufunga pampu; kujenga tanki la maji; kupanua mtandao wa maji; 

kukarabati tanki la Somanda; kuunganisha umeme kwa ajili ya visima vya Somanda, Sanungu, 

Isanzu na Kidinda; na ujenzi wa mtandao wa kusambaza maji Kidinda kwa kuunganisha na ujenzi 

wa viosk vinne. 

Hadi kufikia mwezi Machi 2014 uchimbaji wa mtaro wenye urefu wa kilometa 6.8 kati ya kilomita 

7.5 umechimbwa ambapo bomba la urefu wa kilomita 2.12 limelazwa. Mradi huo utapokamilika, 

kiasi cha maji kitaongezeka kutoka lita 861,000 hadi kufikia 1,560,000 kwa siku. Huduma ya 

upatikanaji maji itaongezeka kutoka asilimia 17 za sasa hadi asilimia 30. Wastani wa utekelezaji 

wa mradi huo umefikia asilimia 20. 

r) Mradi wa Uboreshaji wa Huduma ya Majisafi Njombe 

Katika mwaka wa fedha 2013/2014, Serikali ilitenga shilingi 3,500,000,000 na tayari kiasi cha 

shilingi 1,200,000,000 kimetolewa kwa ajili ya kuboresha huduma ya maji katika mji wa Njombe 

ambao ni makao makuu ya mkoa mpya wa Njombe. Kazi zilizopangwa kutekelezwa ni: ujenzi wa 

kitekeo cha maji cha Nyenga; ulazaji wa bomba kuu la maji kutoka chanzo cha Nyenga kwa umbali 

wa kilomita 14.26; ujenzi wa matanki matatu ya kuhifadhi maji yenye ukubwa wa mita za ujazo 

135 kila moja pamoja na ununuzi wa mabomba na viungio vyake pamoja na mita kubwa za maji. 

Hadi mwezi Machi 2014, utekelezaji wa mradi huo umefikia asilimia 20. 
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s) Mradi wa Uboreshaji wa Huduma ya Majisafi Muheza  

Katika mwaka wa fedha 2013/2014, Serikali imetuma shilingi milioni 350 kwa ajili ya utekelezaji 

wa mradi wa kuboresha huduma ya maji katika mji wa Muheza. Kazi zilizopangwa ni kuboresha 

miundombinu ya maji ya visima virefu vitatu (3) vilivyopo Soko la Michungwani, NHC – tank na 

Kwasemwaiko. Kazi zinazoendelea kutekelezwa ni ununuzi na ufungaji wa pampu na viunganishi 

vyake, ujenzi wa Chemba 2 na vituo 2 vya kuchotea maji, uchimbaji mtaro, ulazaji wa bomba na 

ununuzi wa  vifaa vya ujenzi na umeme. Ujenzi huo ukikamilika kwenye Kisima cha NHC-tank 

kitakuwa na uwezo wa kuzalisha maji lita 2,000 kwa saa, kisima cha Kwasemwaiko kikikamilika 

kitakuwa na uwezo wa  kuzalisha maji lita 2,500 kwa saa, hii ni ongezeko la lita 99,000 kwa siku. 

t) Mradi wa Uboreshaji  wa Huduma ya Majisafi Karatu (Mradi wa dharura) 

Utekelezaji wa mradi wa maji wa dharura mjini Karatu umefikia asilimia 80 na umeanza kutoa 

huduma ya maji kwa wakazi wa mji wa Karatu ambapo tayari mradi umezinduliwa na Mheshimiwa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete tarehe 22 Aprili 2014. 

Mradi huo ulikadiriwa kugharimu Shilingi milioni 930, ambapo hadi sasa Shilingi milioni 620 

zimetumika. Hadi mwezi Machi 2014, kazi zilizokamilika ni: ujenzi wa tanki moja la mita za 

ujazo 225,  ulazaji wa bomba kuu lenye urefu wa kilomita 2.9 linalopeleka maji kwenye tanki, 

ulazaji wa mabomba ya kusambaza maji yenye urefu wa kilomita 11.3, ujenzi wa njia kuu ya 

umeme yenye urefu wa kilomita 1.2 na kufunga transfoma, ufungaji wa pampu na ujenzi wa vituo 

12 vya kuchotea maji. Kukamilika kwa mradi huo kutaongeza uzalishaji wa maji kutoka lita 

840,000 hadi lita 3,000,000 kwa siku na kuongeza upatikanaji wa huduma ya maji kutoka asilimia 

20 ya sasa hadi kufikia asilimia 71. 

 

u) Mradi wa Kutoa Maji Ziwa Victoria kwenda Mji wa Ngudu 

Mradi huu unahusu ujenzi wa bomba kuu linalounganishwa kwenye bomba kuu la mradi wa 

Kahama/Shinyanga (KASHWASA) kutoka Ziwa Victoria kupitia Tanki la Mhalo lililopo Tarafa ya 

Mwamashimba ambapo kazi zifuatazo zimepangwa kutekelezwa:- Kufanya usanifu wa 

miundombinu, kujenga mtandao wa mabomba na miundombinu mingine. Mradi huo umekadiriwa 

kugharimu Shilingi bilioni 3.48. Hadi kufikia mwezi Machi 2014, utekelezaji ni kama ifuatavyo:- 

Usanifu wa miundombinu umekamilika, uchimbaji wa mtaro wa kulaza bomba kutoka kijiji cha 

Runele hadi Ngudu umefikia umbali wa kilometa 15 kati ya 21, ulazaji mabomba umefikia umbali 

wa kilometa 13 kati ya kilometa 15 na ukarabati wa tanki  lililopo Ngudu mjini umekamilika. Kwa 

ujumla, utekelezaji wa mradi umefikia asilimia 60 na ukikamilika unatarajiwa kuhudumia wakazi 

wa mji wa Ngudu wapatao 27,630 na 21,329 katika vijiji 10 linakopita bomba hilo. 

 

v) Miradi ya kuboresha huduma ya maji katika Wilaya, Miji Midogo na Miradi ya 

Kitaifa 

Katika mwaka wa fedha 2013/2014, Serikali imepeleka jumla ya shilingi bilioni 6.35 kwenye miji 

midogo, miji ya wilaya pamoja na miradi ya kitaifa kwa ajili ya ukarabati na upanuzi wa 

miundombinu ya maji ili kuboresha huduma ya maji katika maeneo hayo. 
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w) Uboreshaji wa huduma za maji katika Jiji la Dar es salaam  

Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Dar es Salaam (DAWASA) imeendelea kusimamia utoaji wa 

huduma katika jiji la Dar es Salaam, Kibaha na Bagamoyo. Eneo hili kwa sasa lina wakazi wapatao 

milioni nne (4). Mahitaji ya maji yanakadiriwa kuwa lita milioni 450 kwa siku ikilinganishwa na 

uzalishaji wa maji kwa sasa wa lita milioni 300 kwa siku. 

Mpango Maalum wa Kuboresha Huduma ya majisafi na Majitaka eneo la DAWASA ulioanza mwezi 

Machi, 2011 unalenga kuongeza wingi wa maji kutoka lita milioni 300 za sasa hadi lita milioni 756 

ili kukidhi mahitaji ya maji hadi mwaka 2025 na utafuatiwa na uboreshaji awamu nyingine 

kuongeza uzalishaji kufikia lita za ujazo milioni 976 Kukidhi mahitaji hadi 2013. Mpango huo 

unahusisha kuboresha usambazaji wa maji, kupunguza upotevu wa maji yasiyolipiwa, kuboresha 

utendaji wa DAWASA na DAWASCO na kuboresha uondoshaji majitaka. Mikakati ya utekelezaji wa 

mpango huo ni pamoja na:- 

(i) Kuendeleza vyanzo vya maji: Kujenga Bwawa la Kidunda katika Wilaya ya Morogoro 

Vijijini, Kuchimba visima virefu vya maji katika maeneo ya Kimbiji na Mpera; na 

Kuchimba na kufufua visima vya maji kwenye maeneo ya Jiji yasiyokuwa na mtandao wa 

maji; 

(ii) Kupanua na kujenga miundombinu ya kuzalisha, kuhifadhi na kusambaza majisafi: 

Kupanua mitambo ya kuzalisha maji ya Ruvu Chini na Ruvu Juu; kujenga miundombinu ya 

kuhifadhi na kusambaza maji kutoka visima vya Kimbiji na Mpera; na kupunguza upotevu 

wa maji kwa kukarabati miundombinu iliyochakaa; 

(iii) Kupanua na kuboresha mfumo wa uondoaji wa majitaka: Kupanua miundombinu ya 

majitaka ili kuhudumia eneo kubwa zaidi; na kuongeza uwezo wa kusafisha majitaka kwa 

kutumia teknolojia za kisasa. 

(iv) Kuimarisha usimamizi na utoaji wa huduma: Kuimarisha Kanda (zones) za kazi zilizopo 

na kuongeza Kanda nyingine kwenye maeneo mapya, na kuanzisha ofisi ndogo ndani ya 

Kanda kwa lengo la kusogeza huduma karibu zaidi na watumia maji. 

Katika kutekeleza mikakati hiyo, kazi zinazoendelea ni pamoja na:- 

 Ujenzi wa Bwawa la Kidunda 

Mtaalam Mshauri wa kutathmini athari za kimazingira na kijamii (ESIA) kwa ajili ya ujenzi wa 

Bwawa, la Kidunda, barabara kuelekea eneo la ujenzi wa Bwawa, mtambo wa kufua umeme na njia 

ya umeme amewasilisha rasimu ya mwisho mwezi Februari 2014.  Rasimu ya mwisho 

itawasilishwa Mei 2014. Aidha, Serikali imekamilisha taratibu za kumpata Mkandarasi wa ujenzi 

wa barabara na ujenzi unatarajiwa kuanza mara baada ya kukamilika kwa tathmini ya ESIA na 

ulipaji fidia kwa watakaoathirika na mradi. Usanifu wa bwawa umekamilika na ujenzi utaanza 

baada ya kukamilika kwa ujenzi wa barabara.  
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Aidha, Mthamini wa Serikali amewasilisha rasimu ya taarifa ya mapitio ya uthamini ambao 

umefanyika upya baada ya kuchelewa kwa malipo ili kukidhi matakwa ya Sheria ya Ardhi ya 

Mwaka 1999. Tathimini mpya imeonyesha fidia imeongezeka kwa asilimia 8. Taratibu za kupata 

fedha shilingi bilioni 7.9 za kulipia fidia hiyo zinaendelea.  

 

 Visima Virefu vya Kimbiji na Mpera 

Mradi wa visima virefu vya Kimbiji na Mpera unahusisha uchimbaji wa visima 20 vya uzalishaji na 

visima 8 vya kubaini mwenendo wa maji chini ya ardhi. Hadi mwezi Machi, 2014 Mkandarasi 

amekamilisha maandalizi ya vitendea kazi (equipment mobilization) na mabomba ya mradi 

yanayotarajiwa kuwasili kutoka China mwezi Juni, 2014 ili kazi ianze. Uchimbaji wa visima hivyo 

unatarajiwa kukamilika mwezi Novemba, 2014 kwa gharama ya Dola za Kimarekani milioni 18.4. 

 

Kazi ya kuchimba visima virefu vinane vya uchunguzi wa mwenendo wa maji chini ya ardhi 

inaendelea ambapo kisima kimoja kimekamilika katika eneo la Mwasonga na uchimbaji wa visima 

viwili unaendelea katika maeneo ya Mkuranga na Kibada. Vilevile, Mtaalam Mshauri 

anayetathmini athari za kimazingira na kijamii (ESIA) amewasilisha rasimu ya tatu ya taarifa ya 

ESIA tarehe mwezi Machi 2014 na kupelekwa Benki ya Dunia kwa ajili ya kuridhiwa. 

 

Baada ya kulipa fidia kwenye eneo la mita 60 kuzunguka kila kisima katika maeneo ya Kimbiji na 

Mpera kukamilika, Serikali imekamilisha uhakiki wa fidia katika maeneo ya Luzando na Kisarawe 

II na ulipaji wa fidia umeanza kwa eneo litakapojengwa  tanki la Kisarawe II pamoja na kwa eneo la 

Luzando. Vilevile, uthamini katika maeneo ya ujenzi wa njia za mabomba na barabara kuelekea 

kwenye visima umeanza, na  maombi ya kupata Wathamini yamewasilishwa kwenye Ofisi ya 

Mthamini Mkuu wa Serikali. 

 

 Upanuzi wa Mtambo wa Ruvu Juu  

Mradi huo unahusisha upanuzi wa mtambo na ujenzi wa bomba kuu la kutoa maji Ruvu Juu hadi 

matanki ya Kimara na kulaza mabomba ya kusambaza maji katika maeneo ya Mlandizi hadi 

Kimara. Mradi huo unatarajiwa kukamilika baada ya miezi 18. Upanuzi wa mtambo wa Ruvu Juu 

utaongeza uwezo wa mtambo kutoka mita za ujazo 82,000 kwa siku mpaka mita za ujazo 196,000 

kwa siku ili kukabiliana na changamoto ya ukuaji wa kasi wa miji ya Mlandizi, Kibaha na Jiji la Dar 

es Salaam. Mradi huo unatekelezwa kwa mkopo nafuu wa Dola za Kimarekani milioni 99 kutoka 

Serikali ya India (Indian Line of Credit). 

 

Hadi kufikia mwezi Machi, 2014 Wakandarasi wawili, mmoja wa kukarabati na kupanua mtambo 

wa Ruvu juu na mwingine wa kulaza bomba na kujenga matanki wameanza kazi. 

 

 Upanuzi wa Mradi wa Maji wa Ruvu Chini 

Serikali kwa kushirikiana na MCC inaendelea na kazi ya upanuzi wa mradi wa maji wa Ruvu Chini. 

Kazi ya upanuzi wa mtambo wa Ruvu Chini imekamilika na kwa sasa Mkandarasi anaendelea 
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kufanya majaribio ya mitambo. Kazi ya ulazaji wa bomba kuu kutoka Mitambo ya Ruvu Chini hadi 

kwenye matanki ya Chuo Kikuu cha Ardhi imefikia kilomita 35.16 sawa na asilimia 62.87 ya 

umbali wa kilomita 55.93 na kazi hiyo inatarajiwa kukamilika mwezi Juni 2014. Aidha, kazi ya 

ujenzi wa kingo za mto Ruvu katika eneo la Kidogozero imekamilika na kwa sasa Mkandarasi yuko 

kwenye kipindi cha uangalizi (defects notification period). 

 

 Ukarabati na Upanuzi wa Mfumo wa Kusambaza Majisafi 

Mradi wa Ukarabati na Upanuzi wa Mfumo wa Kusambaza Majisafi kati ya jiji la Dar es Salaam na 

mji wa Bagamoyo unahusisha kuunganisha wateja kutoka Tegeta hadi Mpiji na Mpiji hadi 

Bagamoyo. Mradi huo unajumuisha ulazaji wa mabomba ya urefu wa kilomita 732 ya kusambaza 

maji yatakayounganisha wateja 3,400 na kujenga vioski 30 kati ya Bagamoyo na Tegeta. Mtaalam 

Mshauri atakayesanifu na kusimamia ujenzi amepatikana na anaendelea kuandaa nyaraka za zabuni 

za ujenzi wa mradi. 

 

Mradi wa kuunganisha mabomba ya usambazaji maji ya urefu wa kilomita 300 kwenye eneo la 

Mbezi hadi Kiluvya unaendelea kutekelezwa. Jumla ya wateja 10,000 wataunganishwa na vioski 

30 vitajengwa. Hapo awali, mchakato wa zabuni ya usanifu, usimamizi wa ujenzi na ujenzi 

ulisitishwa kutokana na uhaba wa fedha. Kwa sasa Mtaalam mshauri anaandaa nyaraka za zabuni. 

 

Vilevile, katika kugharamia miradi hiyo ya usambazaji maji katika jiji la Dar es Salaam ili iwe 

endelevu, Wizara imefikia makubaliano ya awali na Benki ya Rasilimali Tanzania (TIB) ili iweze 

kusaidia katika uwekezaji huo. Kwa sasa Mtaalam Mshauri ameanza kazi ya upembuzi yakinifu na 

kuandaa makadirio ya gharama za mradi ili zitumike kutayarisha Mkataba wa kifedha.  

 

 Uchimbaji wa visima katika maeneo mbalimbali ya Jiji la Dar es Salaam 

Utekelezaji wa miradi ya uchimbaji wa visima katika maeneo mbalimbali ya jiji la Dar es Salaam ili 

kupunguza kero ya maji wakati wa kusubiri utekelezaji wa Mradi Maalum wa Kuboresha 

Upatikanaji wa Huduma ya Majisafi na Uondoaji Majitaka katika Jiji la Dar es Salaam unaendelea.  

 

Hadi mwezi Machi 2014, visima 44 vimechimbwa kati ya visima 46 vilivyopangwa. Kati ya hivyo, 

visima 21 vimekamilika na visima nane (8) vinatumika Kimara, katika maeneo ya Mavurunza A, 

Kilungule A, Kilungule B, King’ongo I, King'ongo II, King'ongo III, Saranga I na Saranga II; 

Visima vitano (5) vipo Keko/Chang’ombe maeneo ya Keko Magurumbasi, Keko mwanga A, 

Chang’ombe A, Unubini na Chang’ombe Toroli; na kwa Sandali visima vitatu (3) katika maeneo ya 

Sandali, Mpogo na Mwembe Radu. Aidha, visima vingine viwili (2) vilivyokamilika vinatumika 

Mburahati maeneo ya Mburahati National Housing na  Shule ya Msingi Muungano; na kisima 

kimoja kimoja katika maeneo ya Mwaninga-Kigamboni, Kipunguni na FFU yaliyoko Ukonga. 

Visima vingine 23 vilivyochimbwa vinaendelea kukamilishwa. 

 

 

 

 



 

 

55 

 Mradi wa Maji ya bomba kwenda eneo la Hospitali Mpya ya Muhimbili- Mloganzila 

Serikali imekamilisha ununuzi wa mabomba na pampu, ukarabati wa tanki la zamani kwenye kituo 

cha kusukuma maji na ujenzi wa mnara wa tanki jipya  litakalopokea maji kutoka kwenye chanzo. 

Kazi zote zilikamilika mwezi Oktoba 2013. Uchimbaji wa mtaro wenye urefu wa mita 1,935 

umekamilika ambapo mabomba yenye urefu wa mita 1,000 yamelazwa. Kazi ya kulaza mabomba 

yenye urefu wa mita 935 zilizobaki inaendelea. 

 

 Mradi wa Kuboresha huduma ya maji na usafi wa mazingira Pembezoni mwa Jiji la 

Dar es Salaam 

Serikali kwa kushirikiana na Serikali ya Ubelgiji imekamilisha utekelezaji wa mradi wa kuboresha 

huduma ya maji na usafi wa mazingira kwa wananchi waishio pembezoni mwa Jiji la Dar es Salaam 

kwa gharama ya shilingi bilioni 15.7. Mradi huo unahudumia wananchi wapatao 170,000 kwa 

kutoa huduma ya maji safi kwenye  maeneo ya makazi, huduma ya vyoo bora kwenye maeneo ya  

shule, zahanati na masoko katika Manispaa tatu za Mkoa wa Dar es Salaam (Kinondoni, Temeke na 

Ilala). Mradi huo ulizinduliwa rasmi na Waziri wa Maji tarehe 12 Machi 2014.  

 

5.2.4 KUWAJENGEA UWEZO WATUMISHI NA KUIMARISHA TAASISI  

Katika kuwajengea uwezo watumishi na kuimarisha taasisi za sekta ya maji, Wizara imetekeleza 

kazi mbalimbali katika kipindi cha Julai 2013 hadi Machi 2014: 

5.2.4.1 Uratibu wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji 

Katika kipindi cha miezi ya Julai 2013 hadi Machi 2014, Wizara iliendelea kuratibu programu kwa 

kutekeleza yafuatayo:- 

(i) Uratibu wa vikao nane vya kawaida vya watalaam (Technical Working Groups) na kikao 

kimoja cha ushauri cha wataalam (WSWG) vimefanyika; 

(ii) Wizara kwa kushirikiana na Sekta za Afya na Elimu, na Ofisi ya Waziri Mkuu - TAMISEMI 

na Washirika wa Maendeleo ilisimamia zoezi la kukagua miradi ya maji na usafi wa 

mazingira kwa pamoja (Joint Supervision Mission) mwezi Oktoba hadi Novemba 2013. 

Katika zoezi hilo, miradi mbalimbali ya maji na usafi wa mazingira ilikaguliwa. Zoezi hilo 

lilibaini maeneo yanayohitaji ufuatiliaji wa karibu na kutoa mapendekezo ili kuboresha 

utekelezaji wa masuala mbalimbali katika Sekta ya Maji; 

(iii) Mwezi Novemba 2013, Wizara ilifanikisha Mkutano wa siku mbili wa Mwaka wa Mapitio 

ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (Joint Water Sector Review). Wadau mbalimbali wapatao 

200 wa sekta ya maji walihudhuria Mkutano huo. Washiriki wa Mkutano huo walitoa 

mapendekezo kuhusu utekelezaji wa Programu; na vilevile, kuandaa na kupitisha masuala 

(undertakings) yatakayoshughulikiwa katika kipindi kijacho cha utekelezaji wa Programu; 

(iv) Katika kuimarisha upatikanaji wa takwimu, ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa 

mipango na miradi kwenye sekta ya maji, mfumo wa Kielektroniki wa Takwimu na Taarifa 

(Water Sector Management Information System) umeboreshwa na  mafunzo ya matumizi ya 

http://www.mowimis.go.tz/
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mfumo huo  yametolewa kwa Watumishi 40 kutoka Makao Makuu ya Wizara, Halmashauri 

za Wilaya mpya 72, Mikoa mipya 8, Mamlaka za Majisafi na Majitaka 62 na Bodi za Maji 

za Mabonde 18; 

(v) Wizara iliendesha mafunzo ya matumizi ya mfumo wa kielektroniki wa ukusanyaji wa 

takwimu na utambuzi wa vituo vya kuchotea maji vijijini (Water point mapping) mwezi 

Machi, 2014 kwa kutumia TEHAMA kwa Watumishi 50 kutoka makao makuu ya Wizara, 

Wahandisi wa Maji wa Halmashauri 155, Wahandisi wa Maji kwenye Sekretarieti za Mikoa 

26, Wasajili 163 wa Vyombo vya Watumia Maji kwenye Halmashauri na Maafisa Maji wa 

Mabonde watatu (3); 

(vi) Katika jitihada za kuongeza kasi na ufanisi wa Programu, Serikali imeanzisha Mpango 

Kabambe wa “Tekeleza Sasa kwa Matokeo Makubwa” (Big Results Now Program-BRN) 

ambapo Programu ndogo ya Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini imejumuishwa. Kupitia 

Mpango huo, Wizara imeanza kutekeleza kwa kuongeza wataalam wazoefu kutoka Wizarani 

kwenda kuwajengea uwezo wataalam katika ngazi ya Sekretarieti za Mikoa na Halmashauri; 

(vii) Kitengo cha Uratibu wa Programu katika OWM-TAMISEMI kimeimarishwa kwa kupatiwa 

wahandisi na wahasibu ili kiweze kufuatilia kwa ukaribu masuala ya utekelezaji wa 

Programu na maandalizi ya taarifa mbalimbali za Programu. Kitengo hicho kina jukumu la 

kuratibu upatikanaji wa taarifa na mijadala inayohusiana na Sekta ya Maji; 

(viii) Wizara imeendelea kuboresha mifumo ya mawasiliano kwa kufunga Server mbili katika 

Ofisi za Makao Makuu ya Wizara ya Maji na Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa (TAMISEMI) kwa ajili ya kuboresha upatikanaji wa taarifa za utekelezaji 

wa miradi ya maji kwa kutumia mifumo ya kielekitroniki ambayo ni Management 

Information System (MIS) na Water Point Mapping (WPM); 

(ix) Katika mwaka wa fedha 2013/2014 Wizara ilipanga kufanya ufuatiliaji na tathimini 

(Monitoring and Evaluation) ya miradi ya maji nchini mara moja kwa kila robo mwaka. 

Hadi kufikia mwezi Machi, 2014, ufuatiliaji wa utekelezaji wa miradi umefanyika katika 

robo ya kwanza ambapo mikoa ya Kagera, Singida, Tabora, Simiyu, Kigoma, na Shinyanga 

ilihusika. Katika kipindi cha robo ya pili ya mwaka, ufuatiliaji wa miradi ulifanyika katika 

mikoa ya Mara, Geita, Tanga, Kilimanjaro, Manyara, Arusha na Mwanza. Aidha, katika 

kuhakisha miradi ya BRN inatekelezwa kwa ufanisi, viongozi wa Wizara wanafanya 

ufuatiliaji wa miradi katika mikoa yote na taarifa zinaandaliwa kila mwezi. 

5.2.4.2 Habari, Elimu na Mawasiliano 

Katika kutaarifu, kufafanua na kuelimisha jamii kuhusu masuala mbalimbali yanayotekelezwa na 

Sekta ya Maji Wizara ilishiriki kikamilifu katika maonesho ya Kilimo ya Nanenane yaliyofanyika 

Nzuguni mjini Dodoma mwezi Agosti 2013, ambapo vipeperushi, majarida na machapisho 

mbalimbali yanayohusu shughuli zinazotekelezwa kupitia Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji 

vilisambazwa kwa jamii. Pia, elimu ya Sera ya Maji kwa lugha nyepesi ilitolewa kwa wananchi 

kupitia majarida na santuri za maigizo ili kuifahamu mipango na mikakati ya Wizara. 
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Wizara iliandaa vipindi maalum kupitia vyombo vya habari kuhusiana na hali ya maji mkoani 

Dodoma; mradi wa maji wa kitaifa Masasi-Nachingwea; upanuzi wa mradi wa maji wa Ruvu Chini; 

mradi wa maji wa Kahama-Shinyanga; na kituo cha utafiti cha kuondoa madini ya fluoride kwenye 

maji cha Ngurdoto mkoani Arusha. Aidha, katika Maadhimisho ya Wiki ya Maji yaliyofanyika 

kitaifa mkoani Dodoma mwezi Machi, 2014, Wizara ilitoa jumla ya machapisho 5,000 na vipindi 

saba (7) vya redio na luninga.  

 

5.2.4.3 Ujenzi na ukarabati wa majengo ya Wizara 

Wizara imeendelea na mpango wake wa kujenga jengo la Wizara (Maji House) na hatua iliyofikiwa 

ni kufanya tathmini (Evaluation) ya kumpata mkandarasi. Aidha, ukarabati wa majengo ya Wizara 

yaliyopo Dar es Salaam na Dodoma unaendelea. Vilevile ujenzi wa ukuta (fence) kuzunguka eneo la 

Bohari Kuu ya Maji na Ghala (Warehouse) umekamilika. Makabrasha ya zabuni ya kumpata 

mtaalam mshauri wa ujenzi wa ofisi ya Bohari Kuu ya Maji yameandaliwa.. 

5.2.4.4 Chuo cha Maendeleao na Usimamizi wa Rasilimali za Maji (WDMI) 

Chuo cha Maendeleo na Usimamizi wa Maji kiliendelea na jukumu lake la kujenga uwezo wa 

kitaalam wa fani za ufundi zinazohitajika katika utoaji wa huduma za maji na usimamizi wa 

rasilimali za maji. Hadi kufikia mwezi Machi 2014, Chuo kiliendelea na majukumu yake kwa 

kutekeleza yafuatayo:- 

Utoaji wa mafunzo 

Chuo kilidahili wanafunzi wa mwaka wa kwanza 412 wa stashahada (water technicians) na 

wanafunzi 69 wa shahada ya kwanza ya Uhandisi wa rasilimali za maji na umwagiliaji (Bachelor of 

Engineering in Water Resources and Irrigation) na kukifanya kuwa na jumla ya wanafunzi 1,020 

wakiwemo wanafunzi wa mwaka wa pili na wa tatu. Wanafunzi 144 walihitimu mafunzo yao 

mwezi Novemba 2013 katika fani za uhandisi wa mifumo ya ugavi wa maji safi na uondoaji taka 

(water supply and sanitation engineering) (80), Utafutaji wa maji ardhini na uchimbaji wa visima 

vya maji (Hydrogeology and water well drilling) (22), Haidrolojia na Hali ya hewa (26), na 

Teknolojia ya maabara ya uchunguzi wa ubora wa maji (Water Quality Laboratory technology) 

(16). 

Aidha, Chuo kilitoa ushauri juu ya ubora wa maji kwa wateja 136 waliowasilisha sampuli zao. Chuo 

pia  kilitoa ushauri wa upatikanaji maji ardhini katika maeneo ya Makambako (Iringa), Kiwalani 

(Ilala), Gairo (Morogoro), Kigamboni (Temeke), Sikonge (Tabora), Kibamba (Kinondoni), 

Korogwe (Tanga), Ilula (Iringa) na Makongo (Rufiji). Vilevile ,washiriki 135 walipewa mafunzo ya 

muda mfupi (short courses) katika fani mbalimbali zinazohusu sekta ya maji. 

Katika kuweka uwiano sawa kijinsia chuoni, Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) ilifadhili 

wanafunzi wa kike (52) katika kozi ya kuwawezesha kujiunga na masomo ya stashahada (Access 

Course). Hii imewezesha kuongeza udahili wa wanafunzi wa kike kutoka 67 mwaka 2012/2013 

hadi 79 katika mwaka 2013/2014. 
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Katika kuboresha utoaji wa huduma, mikataba ya ununuzi wa vifaaa chuoni ilisainiwa. Vifaa hivyo 

ni kwa ajili ya maabara ya hydraulics, maabara ya ubora wa maji, maabara ya usambazaji maji, 

maabara ya hali ya hewa, na maabara ya udongo. Pia, watumishi 70 walipatiwa mafunzo ya masuala 

ya ununuzi, na Bodi ya Zabuni ilizinduliwa. Ili kukabiliana na upungufu wa watumishi, Chuo 

kiliajiri watumishi wapya 8. 

5.2.4.5 Maendeleo ya Rasilimali Watu 

Hadi kufikia mwezi Machi 2014, Wizara imepokea watumishi wapya 22 kutoka Sekretarieti ya 

Ajira. Watumishi hao ni mhasibu msaidizi mmoja, wahaidrolojia watatu, Wakemia wanne, 

Mhudumu wa Afya mmoja, Mafundi Sanifu 13, ambapo kati ya hao, fani ya ujenzi sita, fani ya 

haidrolojia wawili na fani ya haidrojiolojia watano. 

Katika vipindi vya mwezi Februari na Aprili 2014, Wizara kwa kushirikiana na Shirika la Kiufundi 

la Ujerumani (GIZ), ilitoa mafunzo kwa viongozi 36 wa Wizara pamoja na baadhi ya Maafisa 

Watendaji Wakuu wa taasisi zilizo chini yake kwa ajili ya kuimarisha uongozi na utendaji kazi. 

Vilevile, mwezi Januari, 2014 watumishi 42 walipatiwa mafunzo elekezi kuhusu utumishi wa 

umma.  

5.2.4.6 UKIMWI 

Katika mwaka wa fedha 2013/2014, Wizara imetoa elimu kuhusu UKIMWI kwa watumishi 580 wa 

Wizara. Kati ya hao, watumishi 160 walipata ushauri nasaha na kukubali kupima VVU kwa hiari ili 

kujua  afya zao. Aidha, Dawati la UKIMWI la Wizara lilishiriki katika maonesho ya Wiki ya Maji 

yaliyofanyika kitaifa mjini Dodoma kuanzia tarehe 16 - 22/3/2014 kwa kutoa elimu, ushauri nasaha 

pamoja na upimaji wa hiari kwa jamii. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

5.2.5 CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA KATIKA UTEKELEZAJI NA HATUA 

 ZINAZOCHUKULIWA 

Katika utekelezaji wa bajeti ya mwaka wa fedha 2013/2014, Wizara ilikabiliana na changamoto 

mbalimbali. Changamoto zilizojitokeza na hatua zinazochukuliwa kuzikabili ni kama ifuatavyo:-  

5.2.5.1 Upatikanaji wa fedha kwa wakati 

Kutokana na ufinyu wa mapato ya ndani, fedha za utekelezaji wa miradi ya maendeleo hutokana na 

vyanzo kama vile mikopo nafuu kwenye benki za kibishara, mikopo yenye marsharti nafuu kutoka 

kwa washirika wa maendeleo, pamoja na misaada kutoka kwa wahisani. Upatikanaji wa fedha 

kwenye vyanzo kama hivyo huambatana na changamoto mbalimbali kama vile hali ya uchumi wa 

nchi wahisani na dunia kwa ujumla, mabadiliko ya uongozi na sera za nje katika nchi hizo, 

nakadhalika. Kutokana na kuchelewa kupatikana kwa fedha, utekelezaji wa miradi ikiwemo miradi 

ya maji umekuwa ukiathirika. 

Katika kuhakikisha fedha zilizoidhinishwa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya Maendeleo 

zinapatikana, Wizara inafanya  mawasiliano ya karibu na wadau hususan Wizara ya Fedha na 

Washirika wa Maendeleo kwa kuchukua hatua zafuatazo: 
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(a) Kufanya mawasiliano ya karibu na Ofisi ya Rais- Tume ya Mipango pamoja na Wizara ya 

Fedha kwa upande wa fedha za ndani; 

(b) Kuandaa na kuwasilisha kwa wakati Mpango Kazi (Action Plan) wa kutekeleza bajeti 

pamoja na mahitaji ya fedha kwa kila kipindi cha Robo mwaka. Mpango kazi huo ndiyo 

unaotumika na Wizara ya Fedha na Tume ya Mipango katika utoaji wa fedha kwa upande 

wa Serikali. 

(c) Kuandaa na kuwasilisha kwa wakati taarifa za utekelezaji wa miradi Wizara ya Fedha, Tume 

ya Mipango na kwa Washirika wa Maendeleo;   

(d) Kufanya majadiliano na Washirika wa Maendeleo juu ya utoaji na matumizi ya fedha za 

WSDP. Majadiliano hayo yamewezesha kukubaliana kuanza utoaji wa fedha kwa kipindi 

cha miezi sita sita badala ya utaratibu wa kutoa fedha kidogo kidogo kulipa madeni ya 

wakandarasi. Hatua ya kuanza kutoa fedha za miezi sita kuanzia robo ya pili imesaidia hadi 

sasa WSDP Basket Donors kutoa fedha zote walizoahidi katika mwaka wa fedha 2013/14.   

5.2.5.2 Upungufu wa Wataalam katika Sekta ya Maji 

Sekta ya Maji inakabiliwa na upungufu wa wataalam 7,211 unaotokana na Serikali kutoajiri kwa 

muda mrefu, kuongezeka kwa idadi ya Mikoa, Wilaya, Halmashauri pamoja na kustaafu kwa baadhi 

ya watumishi. Idadi ya wataalam wanaohitajika kwenye sekta ya maji  katika ngazi ya Wizara, 

Sekretarieti za Mikoa, na Halmashauri ni 8,749 wakati Wataalam waliopo ni 1,538. Mchanganuo 

wa mahitaji ya wataalam wa kada mbalimbali katika Sekta ya Maji umeainishwa katika 

Kiambatisho Na. 3. 

Katika kukabiliana na changamoto hiyo, Wizara iliomba kibali cha ajira Ofisi ya Rais Menejimenti 

ya Utumishi wa Umma mwezi Desemba, 2013. Mnamo mwezi Machi, 2014 Ofisi hiyo imetoa 

kibali cha nafasi 475 kwa ajili ya kuajiri Wahandisi wa maji 125 na Mafundi Sanifu 350. Wizara 

kwa kushirikiana na Sekretarieti ya ajira inaendelea na taratibu za kuajiri wataalam hao. Aidha, 

Wizara inaendelea  kushirikiana na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma ili kuajiri 

watalaam wengi zaidi wanaohitajika katika Sekta ya Maji.  

Katika harakati za kukabiliana na upungufu wa wataalam hasa wahandisi wa kusimamia miradi, 

Wizara imewasilisha maombi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma ili kuajiri kwa 

mikataba wataalam wa maji wenye uzoefu kwa ajili ya kuwajengea uwezo wataalam wapya 

watakaoajiriwa. Vilevile, baadhi ya wahandisi wazoefu kutoka Wizarani wamehamishiwa kwenye 

Sekretarieti za Mikoa ili kuongeza uwezo wa usimamizi na ufuatiliaji wa utekelezaji wa  miradi ya 

maji kwenye Halmashauri mbalimbali nchini.  

5.2.5.3 Upatikanaji wa takwimu sahihi na taarifa za utekelezaji kwa wakati  

Kutokana na Programu kushirikisha taasisi mbalimbali ambazo Wizara ya Maji haina mamlaka ya 

kiutawala moja kwa moja, limekuwepo tatizo la kupata takwimu sahihi za matumizi ya fedha 

ikilinganishwa na kazi zilizotekelezwa kwenye miradi ya maji katika  Halmashauri mbalimbali 

nchini.  Katika kubabiliana na changamoto hii, jududi zinaendelea kuimarisha uratibu wa 
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TAMISEMI na kuanzisha Ofisi 9 za Kanda ili zisimamie kikamilifu utekelezaji wa miradi ya maji 

ngazi ya Halmashauri. 

5.2.5.4 Kuongezeka kwa idadi ya watu kusikoendana na kasi ya uwekezaji  

Utoaji wa huduma ya maji unakabiliwa na changamoto ya kuongezeka kwa idadi ya watu 

kusikoendana na uwekezaji. Hali hiyo ni dhahiri katika maeneo ya mijini ambapo kiwango cha 

ongezeko watu kwa mwaka ni asilimia 4.5 tofauti na maeneo ya vijijini ambapo wastani wa 

ongezeko la watu kwa mwaka kitaifa ni asilimia 2.3. Mathalan, Jiji la Dar es Salaam linakabiliwa 

na uhaba mkubwa wa maji kutokana na ongezeko kubwa la watu la asilimia 6 kwa mwaka tofauti 

na wastani kitaifa wa asilimia 4.5. Ongezeko la watu linaenda sambamba na  kukua kwa shughuli 

za kiuchumi ikiwa ni pamoja na viwanda na kupanuka kwa ujenzi wa makazi. Kutokana na ukuaji 

huo wa kasi, Serikali imeendelea kutekeleza mikakati mbalimbali ikiwa ni pamoja na:  

(a) Kushirikisha wananchi hususan katika maeneo ya vijijini katika hatua zote za miradi ikiwa 

ni pamoja na kubuni, kujenga, kusimamia, kuendesha na kuchangia gharama za uendeshaji; 

na  

(b) Kukarabati na kujenga miradi ya kipaumbele ambayo inatoa huduma kwa wananchi wengi 

zaidi ikiwa ni pamoja na ujenzi wa mradi wa maji wa Vijiji 10 kwa kila Halmashauri; 

Mpango  wa dharura wa kuboresha huduma za maji Jijini Dar es Salaam; miradi kwenye 

maeneo kame kama vile miradi ya maji ya Mwanga-Same-Korogwe na Masasi-Nachingwea; 

na kujenga mabwawa kama vile Farkwa kwa ajili ya mji wa Dodoma. 

5.2.5.5 Hujuma kwenye miundombinu ya maji 

Biashara ya vyuma chakavu imechangia kwa kiasi kikubwa uharibufu kwenye miundombinu ya 

maji hali inayoathiri upatikanaji wa huduma ya majisafi na uondoaji wa majitaka kwa jamii. Katika 

kukabiliana na changamoto hii, Serikali imekuwa ikitoa elimu kwa jamii kuhusu umuhimu wa 

ulinzi shirikishi katika kulinda miundombinu ya maji kupitia maonesho na shehere mbalimbali za 

kitaifa kupitia Wiki ya Maji na maigizo kwenye luninga na redio pamoja na usambazaji wa 

vipeperushi. Aidha, Mamlaka za Majisafi mijini zimeendelea kushirikiana na uongozi wa Mikoa, 

Jeshi la Polisi na Wananchi ili kubaini wanaojihusisha na hujuma hizo ikiwa ni pamoja na kutoa 

zawadi ya fedha kwa watoa taarifa. Vilevile, Wizara imetoa Waraka kwa Mamlaka zote nchini 

kutokununua vifaa vya maji vilivyotumika kama vile mita za maji, mabomba na vipuli vya 

mitambo. 

5.2.5.6 Mabadiliko ya tabianchi  

Mabadiliko ya tabianchi yanasababisha kutokutabirika kwa msimu na mtawanyiko wa mvua, ukame 

wa muda mrefu, mafuriko ya mara kwa mara hali inayoathiri ujenzi wa miundombinu ya maji na 

upatikanaji wa rasilimali za maji. Hatua zinazochukuliwa kukabiliana na changamoto hiyo ni 

pamoja na: 

(a) Kujenga mabwawa madogo na makubwa kwa ajili ya hifadhi ya maji kwa ajili ya matumizi 

mbalimbali; 
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(b) Kuimarisha ukusanyaji wa takwimu zinazohusu rasilimali za maji na mabadiliko ya 

tabianchi; 

(c) Kutoa mafunzo kwa wataalam na kuelimisha umma ili kuongeza weledi kuhusu mabadiliko 

ya tabianchi; 

(d) Kutumia utaalam asilia (Indigenous knowledge) katika kukabiliana na mabadiliko ya 

tabianchi; 

(e) Kushirikisha wadau mbalimbali katika kutunza vyanzo vya maji kwa kuvitambua na 

kuviwekea mipaka;  

(f) Kupanda miti kwenye maeneo ya hifadhi za maji;  

(g) Kuzuia shughuli za kiuchumi na kijamii katika maeneo oevu, maeneo ya milimani na katika 

chemichemi za maji; 

(h) Kudhibiti matumizi holela ya maji kwa kutoa kibali cha kutumia maji;  

(i) Kudhibiti  uchafuzi wa vyanzo vya maji na uharibifu wa mazingira kwa kutumia Sheria za 

Maji na Mazingira na pia kwa kutumia sheria ndogo za Halmashauri; 

(j) Kuendeleza matumizi ya teknolojia sahihi za umwagiliaji zinazotumia maji kwa ufanisi; na 

(k) Kushirikiana na taasisi za kiserikali na zisizo za kiserikali zinazofanya utafiti kuhusu 

mabadiliko ya tabianchi kwa lengo la kufanya utafiti wa pamoja na kutathmini matokeo ya 

tafiti mbalimbali ili kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi. 
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6.0. MALENGO KATIKA KIPINDI CHA MUDA WA KATI NA MAKADIRIO YA BAJETI  

KWA MWAKA WA FEDHA 2014/2015 

6.1 Muhtasari wa Malengo Makuu ya Kipindi cha Muda wa Kati (MTEF)  

 

Malengo kwenye uendelezaji na  utunzaji wa rasilimali za maji, pamoja na ubora wa maji:- 

(a) Kuongeza usalama na uwezo wa kuhifadhi maji kwa kujenga na kukarabati mabwawa; 

(b) Kuunda jumuiya mpya 102 za watumiaji maji na Kamati mpya 65 za kuhifadhi vyanzo vya 

Maji na kuzijengea uwezo jumuiya 81 zilizopo sasa; 

(c) Kubainisha maeneo 93 ya vyanzo vya maji kwa ajili ya kuyatangaza kuwa maeneo tengefu 

na kuibua vyanzo vipya 105 katika mabonde yote 9 nchini; 

(d) Kuongeza vituo vya uchunguzi wa mwenendo wa rasilimali za maji kutoka 410 vya sasa 

hadi 600; 

(e) Kuziimarisha Bodi za Mabonde yote tisa na kuziwezesha kujitegemea; 

(f) Kukamilisha uandaaji wa Mipango shirikishi ya usimamizi na uendelezaji wa Rasilimali za 

maji (Integrated Water Resources Management & Development Plans) katika Mabonde yote 

ya maji nchini; na 

(g) Kuziimarisha maabara zote 16 za maji ili ziweze kujiendesha. 

Malengo  kwenye kuongeza upatikanaji wa huduma za maji 

(a) Kuwapatia wananchi waishio vijijini maji safi na salam karibu na makazi yao, lengo likiwa 

ni kufikia 74% ya wananchi waishio vijijini mwaka 2017, kutoka 49% za sasa; 

(b) Kuongeza upatikanaji wa huduma ya maji katika miji mikuu ya mikoa 19 kutoka in 86% 

sasa hadi 95%; 

(c) Kuongeza upatikanaji wa maji  katika miji mikuu ya mikoa mipya kutoka 53% za sasa hadi  

75%; 

(d) Kuongeza upatikanaji wa maji  katika Miradi ya Kitaifa, Miji Midogo na Miji mikuu ya 

Wilaya kutoka 53% za sasa hadi  57%; na 

(e) Kuongeza upatikanaji wa maji  katika eneo linalohudumiwa na DAWASA kutoka 68% za 

sasa hadi 75%. 

Malengo ya kuzijengea uwezo taasisi na watumishi (Institutional Strengthening and Capacity 

Building ) 

(a) Kukamilisha maandalizi ya mpango endelevu wa mafunzo kwa watumishi na kuanza 

kuutekeleza mpango huo; 
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(b) Kuboresha mazingira ya kufanyia kazi kwa kuendelea na ukarabati wa majengo kuongeza 

samani, na vitendea kazi, pamoja na kuanza ujenzi wa jengo jipya la Wizara; 

(c) Kupunguza maambukizi ya virusi vya UKIMWI kwa watumishi wa Wizara na Taasisi zake; 

(d) Kuimarisha uratibu wa utekelezaji wa WSDP; na  

(e) Kuimarisha Teknolojia ya Habari na Mawasiliano ili kuwezesha utekelezaji wa WSDP. 

6.2 Makadirio ya Makusanyo ya Maduhuli kwa Mwaka 2014/2015 

Katika mwaka wa fedha 2014/15, kupitia Fungu 49, kiasi cha Shilingi 140,142,684 kimepangwa 

kukusanywa kutoka kwenye vyanzo vidogo vidogo vya mapato kama vile ada za maabara ya maji 

na uuzaji wa nyaraka za zabuni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 6.1. Fedha hizo 

zitapelekwa kwenye mfuko mkuu wa Serikali. Aidha, jumla ya Shilingi 2,731,000,000 zinatarajiwa 

kukusanywa nje ya Fungu 49 kupitia Bodi za maji za mabonde kama inavyoonekana katika Jedwali 

Na 6.2.  

6.2.1 Makadirio ya Katika Makao Makuu ya Wizara  

Katika mwaka wa fedha wa 2014/2015, Wizara imepanga kukusanya kiasi cha shilingi 140,142,684 

kama maduhuli. Mchanganuo wa makusanyo ya maduhuli hayo ni kama inavyoonekana katika 

Jedwali Na. 6.1. 

Jedwali Na 6.1: Makadirio ya Makusanyo ya Fedha kwa Mwaka 2014/2015 

Kifungu Viwango Vilivyokubaliwa 

1001: Idara ya Utawala 20,142,684 

2003: Idara ya Huduma za Ubora wa Maji 120,000,000 

JUMLA  140,142,684 

 

6.2.2.Makadirio  ya Maduhuli ya Bodi za Mabonde ya Maji  

Katika mwaka wa fedha wa 2014/2015 jumla ya shilingi 2,731,000,000zimekadiriwa kukusanywa 

na Bodi za Mabonde ya Maji kwa majibu wa Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji Na. 11 ya 

mwaka 2009, inayoziruhusu kukusanya na kutumia mapato yatokanayo na ada za kutumia maji na 

ada nyingine. Mchanganuo wa makusanyo ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 6.2 

Jedwali 6.2: Makusanyo ya Maduhuli ya Bodi za Mabonde ya Maji 

Na Bonde Makadirio  

1. Pangani 370,000,000 

2. Wami/Ruvu 320,000,000 

3. Mto Rufiji 580,000,000 

4. Ruvuma na Pwani ya Kusini 150,000,000 

5. Ziwa Nyasa 430,000,000 

6. Bonde la Kati 200,000,000 
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Na Bonde Makadirio  

7. Ziwa Rukwa 246,000,000 

8. Ziwa Tanganyika 85,000,000 

9. Ziwa Victoria 350,000,000 

Jumla 2,731,000,000 

 

6.3 Bajeti ya Matumizi ya Kawaida kwa Wizara ya Maji  2014/2015  

Katika mwaka wa fedha 2014/2015, jumla ya Shilingi 30,899,443,000 zimekasimiwa kwa ajili ya 

Matumizi ya Kawaida. Kati ya fedha hizo, Shilingi 15,514,444,000 sawa na asilimia 50.2 ni kwa 

ajili ya kugharamia Matumizi Mengineyo (OC), na Shilingi 15,384,999,000 sawa na asilimia 49.8 

ni kwa ajili ya kulipa mishahara ya watumishi (PE). 

 

Jedwali Na. 6.3: Muhtasari wa Bajeti ya Matumizi ya kawaida katika Vifungu vya Wizara 

kwa mwaka 2014/2015  

Kifungu Bajeti ya OC Bajeti ya 

Mishahara 

Jumla ya 

Matumizi ya 

Kawaida  

1001 – Idara ya Utawala na Rasilimali Watu 1,948,705,000 1,997,468,400 3,946,173,400 

1002 - Kitengo cha Fedha na Uhasibu 599,199,000 801,589,200 1,400,788,200 

1003 – Idara ya Sera na Mipango 2,125,917,000
3
 393,249,600 2,519,166,600 

1004 - Kitengo cha Habari, Elimu na Mawasiliano 310,686,000 58,422,000 369,108,000 

1005 - Kitengo cha Sheria 323,560,000 140,958,900 464,518,900 

1006 - Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 567,019,000 319,486,800 886,505,800 

1007 - Kitengo cha Mfumo wa Habari 320,285,000 142,560,500 462,845,500 

1008 - Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 495,243,000 146,129,400 641,372,400 

2001 – Idara ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji 952,889,000 5,339,756,800 6,292,645,800 

2002 - Bohari Kuu ya Maji 223,012,000 167,064,000 390,076,000 

2003 – Idara ya Huduma za Ubora wa Maji 363,458,000 1,663,136,100 2,026,594,100 

3001 – Idara ya Huduma za Majisafi na Uondoaji wa 

Majitaka Mijini 

4,840,408,000 1,440,150,000 6,280,558,000 

4001 – Idara ya Huduma ya Maji na Usafi wa 

Mazingira Vijijini 

2,047,305,000 765,262,500 2,812,565,500 

4002 – Kitengo cha Uratibu wa Programu 396,758,000 0 396,758,000 

5001 – Taasisi ya Usimamizi  na Maendeleo ya  Maji 

(Wakala) 

0 227,493,800 227,493,800 

6001 – Wakala wa Uchimbaji wa Visima na Ujenzi wa 

Mabwawa 

0 759,429,000 759,429,000 

Jumla ndogo  15,514,444,000 14,362,157,000 29,876,601,000 

MISHAHARA YA WAKALA   

Kifungu 5001 – Taasisi ya Usimamizi na Maendeleo ya  

Maji (Wakala) 

0 1,022,842,000 1,022,842,000 

Jumla Kuu (OC +Mishahara) 15,514,444,000 15,384,999,000 30,899,443,000 

                                                 
3
 Kati ya fedha hizo,  kiasi cha shilingi 1,052,595,000 ni kwa ajili ya shughuli za uendeshaji wa DDCA na WMDI 
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6.3.1 Malengo ya Kipindi cha Muda wa Kati, Kazi zitakazotekelezwa na Gharama Kifungu 

kwa Kifungu kwa Mwaka 2014/2015 

 

Malengo ya kipindi cha muda wa kati, kazi zitakazotekelezwa na gharama kifungu kwa kifungu 

kwa mwaka 2014/2015 yameainishwa kama ifuatavyo: 

 

6.3.1.1 Kifungu 1001 – Utawala 

 

Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

1 Kuboresha huduma na 

kupunguza maambukizi ya 

UKIMWI 

Kupunguza maambukizi ya virusi vya UKIMWI kwa 

watumishi wa Wizara na Taasisi zake kufikia kiwango 

cha chini kabisa kitaifa hadi kufikia Juni 2017 

Kutoa mafunzo kwa watumishi 

kuhusu masuala ya UKIMWI. 

0 

Kutoa posho maalum ya chakula 

kwa watumishi wanaoishi na 

virusi vya UKIMWI ili kupata 

lishe bora. 

26,095,000 

Kugharamia vikao vya kamati ya 

UKIMWI. 

26,095,000 

2 Kuhakikisha Mkakati wa Taifa 

wa Kupambana na rushwa  

unatekelezwa. 

Watumishi wa Wizara wanapatiwa mafunzo ya namna 

ya kupambana na kuzuia rushwa hadi kufikia Juni 

2017. 

Kujenga uelewa kwa watumishi 

wa Wizara juu ya adhari za 

rushwa. 

1,235,000 

Kusambaza sheria, kanuni, 

miongozo na vipeperushi. 

2,605,000 

Kuwezesha mikutano ya kamati ya 

maadili. 

1,675,000 

Kuendesha mafunzo ya maadili ya 

Utumishi wa Umma kwa 

watumishi wapya. 

1,760,000 

3 Kuboresha mazingira ya kazi ili 

kuongeza ufanisi na ubora wa 

huduma zinazotolewa 

Kuboresha mazingira ya kazi ili kuongeza ufanisi na 

ubora wa huduma zinazotolewa 

Kugharamia shughuli za 

uendeshaji na stahili za watumishi. 

1,302,495,000 

Kugharamia uendeshaji wa 

jenereta na magari. 

33,125,000 

Kuwawezesha watumishi kushiriki 

michezo ya SHIMIWI 

29,240,000 
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Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

Kuajiri watumishi wapya na 

kuwapandisha madaraja watumishi 

waliopo kwa kuzingatia sifa zao.  

2,000,000 

Kugharamia safari za kikazi za 

Viongozi na Watumishi ndani na 

nje ya nchi. 

240,900,000 

Kukiwezesha chama cha 

wafanyakazi kushiriki katika 

Maadhimisho ya Sikukuu ya 

Wafanyakazi- Mei Mosi. 

166,025,000 

Kuwezesha shughuli za Bunge 125,350,000 

Kuendeleza na kutekeleza programu ya kujenga uwezo 

wa watumishi hadi kufikia 2017 

Kuwezesha utekelezaji wa 

mipango ya kuwajengea uwezo 

watumishi 

16,200,000 

Jumla –Matumizi Mengineyo (OC) 1,948,705,000 

Jumla – Mishahara (PE) 1,997,468,400 

Jumla – Kifungu 1001 3,946,173,400 

 

6.3.1.2 Kifungu 1002 – Uhasibu na Fedha 

 

Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

1. Kuimarisha usimamizi na 

uendelezaji wa rasilimali za 

maji kwa maendeleo endelevu 

ya kiuchumi na kijamii. 

 

Kuimarisha usimamizi na udhibit wa matumizi ya 

fedha za umma kila mwaka 

Kuandaa na kutoa ripoti za mapato 

na matumizi ya fedha kila robo 

mwaka kwa kuzingatia kanuni na 

sheria za fedha 

32,180,000 

Kuandaa malipo ya taasisi 

zinazotekeleza Programu ya 

Maendeleo ya Sekta ya Maji  na 

kazi za Wizara ya Maji. 

28,800,000 

Kuandaa taarifa za Kamati ya 

Bunge ya Fedha za Umma. 

43,600,000 
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Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

Kusimamia na kufuatilia taarifa za 

kifedha kwa watekelezaji wa 

Programu ya Maendeleo ya Sekta 

ya Maji. 

59,450,000 

2. Kuboresha mazingira ya kazi ili 

kuongeza ufanisi na ubora wa 

huduma zinazotolewa 

Kuhakikisha mazingira ya kazi na maslahi ya 

wafanyakazi yanaboreshwa. 

Kugharamia vikao vya kamati ya 

ukaguzi. 

4,100,000 

Kugharamia shughuli za 

uendeshaji na stahili za watumishi 

322,970,000 

Kuwajengea uwezo watumishi wa Idara ya Uhasibu 

kila mwaka 

Kushiriki katika vikao vya 

kimataifa kila mwaka. 

33,150,000 

Kuboresha usimamizi na uandaaji wa hesabu za fedha 

hadi kufikia 2017 

Kutoa mafunzo juu ya masuala 

mbalimbali ya kiuhasibu.  

14,499,000 

Kuandaa ripoti za kifedha kila 

robo mwaka, nusu mwaka, na za 

mwaka. 

15,200,000 

Kuandaa appropriation  acccounts  19,750,000 

Kuratibu hoja za ukaguzi kutoka 

kwa Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali. 

25,500,000 

Jumla –Matumizi Mengineyo (OC) 599,199,000 

Jumla – Mishahara (PE) 801,589,200 

Jumla – Kifungu 1002 1,400,788,200 

 

6.3.1.3 Kifungu 1003 – Sera na Mipango 

 

Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

1 Kuimarisha usimamizi na 

uendelezaji wa rasilimali za maji 

kwa maendeleo endelevu ya 

kiuchumi na kijamii. 

 

Kuhakikisha kuwa Taasisi za Sekta ya Maji 

zinawezeshwa ili zitoe huduma stahiki na kuanza 

kujitegemea ifikapo 2017. 

Kuziwezesha DDCA na 

WMDI  

1,052,595,000 
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Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

2. Kuimarisha usimamizi na 

uendelezaji wa rasilimali za maji 

kwa maendeleo endelevu ya 

kiuchumi na kijamii. 

 

Kubaini maeneo ya kufanyia mageuzi (reforms) 

katika Sekta ya Maji na kuyatekeleza ifikapo 

mwaka 2017. 

Kufuatilia na kutathimini 

utekelezaji wa Programu ya 

Maendeleo ya Sekta ya Maji. 

179,000,000 

Kuandaa taarifa za utekelezaji 

za Wizara kwa vipindi vya 

robo mwaka, nusu mwaka na 

mwaka. 

30,250,000 

Kuandaa bajeti ya mwaka na 

mpango kazi. 

152,750,000 

Kuratibu na kuandaa nyaraka 

za Baraza la Mawaziri na 

kufuatilia utekelezaji wa 

maazimio ya masuala ya 

muungano. 

50,000,000 

Kuratibu na kuandaa ripoti za 

utekelezaji wa Ilani ya Chama 

Cha Mapinduzi na Kamati za 

Kudumu za Bunge. 

30,000,000 

Kushiriki katika mikutano ya 

kikanda (EAC, SADC, 

ZAMCOM, na NBI),na  

Kuratibu masuala ya PPP. 

20,350,000 

Kuandaa Mpango Mkakati wa 

Wizara (Strategic Plan) 

126,500,000 

Kuandaa hotuba ya bajeti ya 

Wizara. 

167,500,000 

Kuboresha mazingira ya kazi ili 

kuongeza ufanisi na ubora wa 

huduma zinazotolewa 

Watumishi wa Idara ya Sera na Mipango 

wanapatiwa ujuzi unaohitajika kufanikisha 

majukumu yao kiufasaha hadi kufikia Juni 2017 

Kugharamia mafunzo ya 

muda mfupi kwa watumishi 

ndani ya nchi. 

44,442,500 

3. Kugharamia mafunzo ya 

muda mfupi kwa watumishi 

nje ya nchi. 

40,000,000 

Kugharamia mafunzo ya 

muda mrefu kwa watumishi. 

30,000,000 
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Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa 

watumishi wa Idara ya Sera na Mipango. 

Kugharamia shughuli za 

uendeshaji na stahili za 

watumishi 

202,529,500 

Jumla –Matumizi Mengineyo (OC) 2,125,917,000 

Jumla – Mishahara (PE) 393,249,600 

Jumla – Kifungu 1003 2,519,166,600 

 

6.3.1.4 Kifungu 1004 – Habari, Elimu na Mawasiliano 

 

Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

1. Kuboresha mazingira ya kazi ili 

kuongeza ufanisi na ubora wa 

huduma zinazotolewa 

Watumishi kitengo cha Habari, Elimu na 

Mawasiliano wanapatiwa mbinu bora za 

mawasiliano hadi kufikia Juni 2017 

Kuwezesha watumishi kupata 

mafunzo ya muda mfupi 

nchini 

28,500,000 

Kuwezesha watumishi kupata 

mafunzo ya muda mrefu nje 

ya nchi 

27,000,000 

Kuboresha mazingira ya kazi na ustawi wa 

watumishi wa Kitengo cha Habari, Elimu na 

Mawasiliano kila mwaka  

Kugharamia shughuli za 

uendeshaji na stahili za 

watumishi 

81,956,000 

Kuboresha maktaba na 

ununuzi wa vitabu  

50,280,000 

Kufanya ufuatiliaji na 

kukusanya taarifa mbalimbali 

Wizarani na miradi ya 

Programu ya Maendeleo ya 

Sekta ya Maji nchini 

122,950,000 

Jumla –Matumizi Mengineyo (OC) 310,686,000 

Jumla – Mishahara (PE) 58,422,000 

Jumla – Kifungu 1004 369,108,000 

 



 

 

70 

6.3.1.5 Kifungu 1005 – Sheria 

 

Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

1. Kuimarisha usimamizi na uendelezaji 

wa rasilimali za maji kwa maendeleo 

endelevu ya kiuchumi na kijamii. 

 

Kutoa huduma za kisheria kwa taasisi za Sekta 

ya maji. 

Kupitia, kusimamia na 

kutekeleza mikataba ya 

kimataifa kuhusu rasilimali 

za maji shirikishi 

17,200,000 

Kutoa ushauri wa kisheria 

kwa taasisi zinazotekeleza 

Programu ya Maendeleo ya 

Sekta ya Maji. 

27,900,000 

Kufanya mapitio ya sheria na 

kutafsiri kanuni za 

utekelezaji wa sheria za maji. 

69,500,000 

Kuendesha mashitaka na 

kufuatilia kesi mahakamani. 

19,250,000 

Kutoa elimu juu ya sheria ya maji kwa taasisi 

zinazotekeleza Programu ya Maendeleo ya Sekta 

ya Maji   

Kutoa mafunzo juu ya sheria 

za maji kwa taasisi 

zinazotekeleza WSDP 

72,610,000 

Kuwezesha utekelezaji wa 

mipango ya kuwajengea 

uwezo watumishi (CD 

plans). 

33,400,000 

2. Kuboresha mazingira ya kazi ili 

kuongeza ufanisi na ubora wa 

huduma zinazotolewa 

Kuboresha mazingira ya kazi na ustawi wa 

watumishi wa Kitengo cha Sheria kila mwaka 

Kugharamia shughuli za 

uendeshaji na stahili za 

watumishi 

83,700,000 

Jumla –Matumizi Mengineyo (OC) 323,560,000 

Jumla – Mishahara (PE) 140,958,900 

Jumla – Kifungu 1005 464,518,900 

 

 

 

 

6.3.1.6 Kifungu 1006 – Usimamizi wa Ununuzi 
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Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

1. Kuhakikisha makundi yote ya jamii 

vijijini na mijini yanapata huduma ya 

majisafi na salama pamoja na usafi wa 

mazingira 

Taratibu za manunuzi na usimamizi wa mikataba 

zinaboreshwa hadi kufikia Juni 2017 

Kusimamia na kuratibu 

ununuzi wa vifaa na kutoa 

ushauri wa kitaalam. 

255,000,000 

Kufanikisha usimamizi na 

uhakiki wa vifaa vya Wizara 

na Taasisi 

24,136,000 

Kuthaminisha na kuziwekea 

alama samani na vitendea 

kazi na kuboresha kitabu cha 

kumbukumbu  

14,196,000 

2. Kuboresha mazingira ya kazi ili 

kuongeza ufanisi na ubora wa huduma 

zinazotolewa 

Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa 

watumishi wa Kitengo cha Usimamizi wa 

Manunuzi . 

Kutoa ushauri wa kitaalam 

juu ya manunuzi na 

usimamizi wa mikataba 

Wizarani na katika Taasisi 

zinazotekeleza WSDP 

31,010,000 

Kugharamia shughuli za 

uendeshaji na stahili za 

watumishi 

157,680,000 

Kugharamia mafunzo juu ya 

manunuzi na usimamizi wa 

mikataba kwa watumishi  

80,350,000 

Kukamilisha maboresho 

pamoja na kufunga vifaa 

vipya katika chumba cha 

kutunza kumbukumbu  

4,647,000 

Jumla –Matumizi Mengineyo (OC) 567,019,000 

Jumla – Mishahara (PE) 319,486,800 

Jumla – Kifungu 1006 886,505,800 

 

6.3.1.7 Kifungu 1007 – Mfumo wa Taarifa za Kimenejimenti  

 

Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

1. Kuboresha mazingira ya kazi ili Kuhakikisha TEKNOHAMA ya Wizara kwa ajili 
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Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

kuongeza ufanisi na ubora wa 

huduma zinazotolewa 

ya kutunza taarifa pamoja na kutoa huduma 

inaboreshwa hadi kufikia Juni 2017  

Kuboresha mfumo wa 

mawasiliano wa Wizara. 

30,000,000 

Kuboresha benki ya 

takwimu ya sekta ya maji. 

80,350,000 

Kutekeleza mipango ya 

kuwajengea uwezo 

watumishi. 

53,200,000 

Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa 

watumishi wa Kitengo cha Mfumo wa Taarifa 

za Kimenejimenti. 

Kugharamia shughuli za 

uendeshaji na stahili za 

watumishi 

80,735,000 

Kuboresha na kutunza vifaa 

vya TEKNOHAMA 

76,000,000 

Jumla –Matumizi Mengineyo (OC) 320,285,000 

Jumla – Mishahara (PE) 142,560,500 

Jumla – Kifungu 1007 462,845,500 

 

6.3.1.8 Kifungu 1008 – Ukaguzi wa Ndani 

 

Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

1. Kuhakikisha makundi yote ya jamii 

vijijini na mijini yanapata huduma ya 

majisafi na salama pamoja na usafi 

wa mazingira 

Kukagua kumbukumbu za fedha za Wizara kwa 

kuzingatia Sheria ya Fedha ya Mwaka 2001. 

Kuhakikisha menejimenti ya 

Wizara inatekeleza mfumo 

wa ndani wa udhibiti wa 

fedha. 

49,799,000 

Kufanya ukaguzi kwa 

Taasisi zinazotekeleza 

WSDP 

61,400,000 

Kufanya ufuatiliaji na 

tathmini ya Risk 

Management Register 

ambayo imeanza kutumika 

na Wizara ya Maji 

11,200,000 
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Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

Kufanya ukaguzi wa ndani 

wa kitaalam kwa Taasisi 

zinazotekeleza WSDP 

42,260,000 

Kufanya ukaguzi wa thamani 

ya fedha kwa Taasisi 

zinazotekeleza WSDP 

67,200,000 

Kufanya ukaguzi wa ndani 

wa manunuzi na usimamizi 

wa mikataba kwa Taasisi 

zinazotekeleza WSDP 

38,110,000 

2. Kuboresha mazingira ya kazi ili 

kuongeza ufanisi na ubora wa 

huduma zinazotolewa 

Watumishi wote Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 

wanapatiwa mbinu muhimu za ukaguzi hadi 

kufikia Juni 2017 

Kugharamia mafunzo ya 

wakaguzi wa ndani 

73,800,000 

Kuwezesha watumishi wa 

kitengo cha Ukaguzi wa 

Ndani kuhudhuria mikutano 

na makongamano ya 

kimataifa ya wakaguzi wa 

ndani 

39,800,000 

Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa 

watumishi wa Idara ya Ukaguzi wa Ndani. 

Kugharamia shughuli za 

uendeshaji na stahili za 

watumishi 

78,200,000 

Kuiwezesha Kamati ya 

Ukaguzi ya Wizara 

33,474,000 

Jumla –Matumizi Mengineyo (OC) 495,243,000 

Jumla – Mishahara (PE) 146,129,400 

Jumla – Kifungu 1008 641,372,400 

 

6.3.1.9 Kifungu 2001 – Usimamizi Rasilimali za Maji  

Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

1. Kuimarisha usimamizi na 

uendelezaji wa rasilimali za maji 

kwa maendeleo endelevu ya 

kiuchumi na kijamii. 

Kutoa msaada wa kiutawala kwa bodi za mabonde 

ya Maji yote 9.  

Kusimamia, kufuatilia na 

kutathmini utekelezaji wa 

10,500,000 
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Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

 WSDP katika ofisi za maji za 

mabonde . 

Kuwezesha Bodi ya Maji ya 

Taifa kutekeleza majukumu 

yake 

8,600,000 

Kuratibu utunzaji na udhibiti 

wa rasilimali za maji. 

48,400,000 

Kugharamia maandalizi ya 

takwimu kwa ajili ya Benki ya 

Taifa ya Takwimu ya 

Rasilimali za Maji na 

kusambaza taarifa kwa wadau. 

26,500,000 

Kusajili, kukagua na kufuatilia 

uchunguzi wa rasilimali za 

maji chini ya ardhi na 

kampuni za uchimbaji visima. 

6,900,000 

Kuratibu na kusimamia 

maandalizi ya Mipango 

Shirikishi ya Usimamizi na 

Uendelezaji wa Rasilimali 

Maji katika mabonde 

20,250,000 

Kuratibu programu za kitaifa 

na za kikanda kuhusu 

usimamizi wa maji shiriki. 

99,590,000 

Kukagua mifumo ya 

utiririshaji majitaka katika 

viwanda na migodi. 

10,650,000 

Kuwezesha uandaaji wa 

taarifa mbalimbali za 

rasilimali za maji 

14,650,000 

2. Kuboresha mazingira ya kazi ili 

kuongeza ufanisi na ubora wa 

huduma zinazotolewa 

Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa 

watumishi wa Idara ya Rasilimali za Maji kitaifa na 

katika mabonde hadi kufikia Juni 2017 

Kutekeleza mpango wa 

kuwajengea uwezo watumishi  

110,000,000 

Kugharamia shughuli za 

uendeshaji na stahili za 

watumishi 

596,849,000 

Jumla –Matumizi Mengineyo (OC) 952,889,000 

Jumla – Mishahara (PE) 5,339,756,800 
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Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

Jumla – Kifungu 2001 6,292,645,800 

 

6.3.1.10 Kifungu 2002 – Bohari Kuu ya Maji 

 

Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

1. Kuhakikisha makundi yote ya jamii 

vijijini na mijini yanapata huduma 

ya majisafi na salama pamoja na 

usafi wa mazingira 

Kuhakikisha vifaa na nyenzo za kutekeleza miradi 

ya maji nchini vinapatikana kulingana na 

mahitaji na kwa muda unaotakiwa.  

Kuboresha uhifadhi na 

usambazaji wa vifaa, nyenzo 

na zana za kitaalam kwenye 

maeneo ya miradi ya maji 

nchini. 

19,320,000 

2. Kuboresha mazingira ya kazi ili 

kuongeza ufanisi na ubora wa 

huduma zinazotolewa 

Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa 

watumishi wa Bohari Kuu ya Maji. 

Kugharamia shughuli za 

uendeshaji na stahili za 

watumishi 

156,292,000 

Kuwezesha utekelezaji wa 

mipango ya kuwajengea 

uwezo watumishi. 

47,400,000 

Jumla –Matumizi Mengineyo (OC) 223,012,000 

Jumla – Mishahara (PE) 167,064,000 

Jumla – Kifungu 2002 390,076,000 

 

6.3.1.11 Kifungu 2003 –Huduma za Ubora wa Maji 

 

Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

1. 

 

Kuimarisha usimamizi na uendelezaji 

wa rasilimali za maji kwa maendeleo 

endelevu ya kiuchumi na kijamii. 

 

Sampuli 24,000 na 3,000 za maji na majitaka 

zinakusanywa na kufanyiwa uchunguzi hadi 

kufikia Juni 2017  

Kupima vielelezo vya awali, 

kukusanya na kufanya 

uchunguzi wa sampuli 8,000 

za maji. 

24,700,000 
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Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

Kukusanya na kufanya 

uchunguzi wa sampuli 1,000 

za majitaka na kutoa ushauri 

juu ya kudhibiti uchafuzi wa 

vyanzo vya maji 

15,350,000 

Mkakati na technolojia ya kuondoa madini ya 

fluoride kwenye maji unatekelezwa katika mikoa 

7 hadi kufikia Juni 2017  

Kufanya utafiti wa madini ya 

fluoride katika vyanzo vya 

maji juu na chini ya ardhi 

katika wilaya za Rungwe, 

Tarime and Rufiji 

3,850,000 

Kusambaza matokeo ya 

utafiti juu ya matumizi ya 

mkaa wa mifupa ya ng’ombe 

kuondoa madini ya fluoride 

kwenye maji katika mikoa ya 

Arusha, Manyara, Mwanza, 

Singida, Mara, Mbeya na 

Kilimanjaro. 

3,100,000 

Kutekeleza program ya kuhakiki ubora wa maji 

katika maabara 16 hadi kufikia Juni 2017 

Kushiriki katika mazoezi ya 

kujipima uwezo kwa 

maabara zote 16 za maji na 

maabara zingine ndani na nje 

ya nchi. 

13,350,000 

Kuwezesha maabara za maji 

katika kusimamia vizuri 

kemikali na kemikali taka 

21,500,000 

2. Kuboresha mazingira ya kazi ili 

kuongeza ufanisi na ubora wa 

huduma zinazotolewa 

Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa 

watumishi 104 wa Idara ya Huduma ya Maabara 

za Maji 

Kugharamia shughuli za 

uendeshaji na stahili za 

watumishi 

224,608,000 

Kugharamia shughuli za 

uendeshaji katika maabara 15 

za maji nchini 

45,000,000 
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Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

Kugharamia shughuli za 

uendeshaji katika kituo cha 

utafiti Ngurdoto 

12,000,000 

Jumla –Matumizi Mengineyo (OC) 363,458,000 

Jumla – Mishahara (PE) 1,663,136,100 

Jumla – Kifungu 2003 2,026,594,100 

 

6.3.1.12 Kifungu 3001 – Huduma za Majisafi na Usafi wa Mazingira Mijini 

 

Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

1. Kuhakikisha makundi yote ya jamii 

vijijini na mijini yanapata huduma ya 

majisafi na salama pamoja na usafi 

wa mazingira 

Kuziwezesha Mamlaka za Maji mijini ili ziweze 

kujitegemea. 

Kusimamia, kufuatilia na 

kutathmini utekelezaji wa 

WSDP ngazi ya mamlaka. 

127,650,000 

Kuandaa na kusambaza 

miongozo inayohusu 

usambazaji wa huduma ya 

maji na uondoaji wa majitaka 

ngazi ya mamlaka za maji. 

67,320,000 

Kuwezesha uendeshaji wa 

miradi ya kitaifa na mamlaka 

za maji za daraja B na C kwa 

kugharamia sehemu ya bili 

za umeme. 

3,944,000,000 

Kuratibu na kufuatilia kamati 

ya mikopo 

68,800,000 

2. Kuboresha mazingira ya kazi ili 

kuongeza ufanisi na ubora wa 

huduma zinazotolewa 

Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa 

watumishi wa Idara ya Huduma za Majisafi na 

Usafi wa Mazingira Mijini. 

Kutekeleza mipango ya 

kuwajengea uwezo 

watumishi. 

93,855,000 

Kugharamia shughuli za 

uendeshaji na stahili za 

watumishi 

538,783,000 

Jumla –Matumizi Mengineyo (OC) 4,840,408,000 

Jumla – Mishahara (PE) 1,440,150,000 

Jumla – Kifungu 3001 6,280,558,000 
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6.3.1.13  Kifungu 4001 – Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 

 

Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

1. Kuhakikisha makundi yote ya jamii 

vijijini na mijini yanapata huduma ya 

majisafi na salama pamoja na usafi 

wa mazingira 

Kuongeza kiwango cha upatikanaji wa huduma 

ya majisafi na salama vijijini kutoka asilimia 49 

kwa mwaka 2013 hadi asilimia 74 kwa mwaka 

2017 

Kusimamia na kutathmini 

utekelezaji wa WSDP ngazi 

ya Serikali za mitaa.  

229,150,000 

Kutoa miongozo kwa 

Serikali za Mitaa na 

Sekretarieti za mikoa kuhusu 

uendelezaji na usimamizi wa 

miradi ya maji.  

40,750,000 

Kutoa ushauri wa kitaalam 

kwa Serikali za Mitaa kuhusu 

utekelezaji wa miradi ya 

maji. 

65,800,000 

Kusambaza taarifa muhimu 

ili kufanikisha utekelezaji wa 

WSDP. 

45,500,000 

Kuwajengea uwezo watumishi wa Idara ya 

Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini, 

Sekretariet za Mikoa na Serikali za Mitaa katika 

kutekeleza miradi ili kufanikisha malengo ya 

kutoa huduma za Maji vijijini  

Kugharamia mafunzo kwa 

watumishi wa Idara ya 

Huduma za Maji na Usafi wa 

Mazingira Vijijini 

551,000,000 

Kutoa mafunzo ya usanifu na 

ujenzi wa miradi, usimamizi 

wa mikataba MIS/EPICOR, 

WPM na usafi wa mazingira  

572,400,000 

2. Kuboresha mazingira ya kazi ili 

kuongeza ufanisi na ubora wa 

huduma zinazotolewa 

Kuweka mazingira mazuri ya kazi na ustawi wa 

watumishi wa Idara ya Huduma za Maji na Usafi 

wa Mazingira Vijijini. 

Kugharamia shughuli za 

uendeshaji na stahili za 

watumishi 

542,705,000 
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Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

Jumla –Matumizi Mengineyo (OC) 2,047,305,000 

Jumla – Mishahara (PE) 765,262,500 

Jumla – Kifungu 4001 2,812,567,500 

 

6.3.1.14  Kifungu 4002:  Uratibu wa Programu 

 

Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

1. Kuimarisha usimamizi na uendelezaji 

wa rasilimali za maji kwa maendeleo 

endelevu ya kiuchumi na kijamii. 

 

Kuratibu na kufuatilia kazi zinazofanyika katika 

kutekeleza Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 

Maji hadi kufikia Juni 2017  

Kugharamia uandaaji wa  

taarifa za utekelezaji na 

taarifa ya mwaka ya hali 

halisi ya Sekta ya Maji 

(Water Sector status Report) 

35,550,000 

Kuratibu Programu ya 

Maendeleo ya Sekta ya Maji 

28,200,000 

Kuratibu kazi zinazoimarisha 

usafi wa mazingira na afya 

jamii  

25,825,000 

Kugharamia mikutano ya 

ushirikiano kati ya Sekta 

zinazotekeleza WSDP  

28,150,000 

Kugharamia vikao vya TWG, 

WSWG, JWSR na WSSC  

59,400,000 

Kuratibu JSM pamoja na 

ukaguzi wa kitaalam 

22,350,000 

Kushiriki katika 

maadhimisho ya matukio ya 

kitaifa kama vile Nanenane 

16,140,000 

2. Kuboresha mazingira ya kazi ili 

kuongeza ufanisi na ubora wa 

huduma zinazotolewa 

Watumishi wote wa Kitengo cha Uratibu wa 

Programu wanapatiwa mbinu za kuratibu na 

kupata matokeo mazuri ya program  

Kugharamia mafunzo ya 

muda mfupi kwa watumishi  

84,024,000 

Kugharamia mafunzo ya 

muda mrefu kwa watumishi  

25,000,000 
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Na. Madhumuni Malengo na Kazi 

zitakazotekelezwa 

Kiasi 

Kilichotengwa 

(Sh.) 

Kugharamia shughuli za 

uendeshaji na stahili za 

watumishi 

72,119,000 

Jumla –Matumizi Mengineyo (OC) 396,758,000 

Jumla – Mishahara (PE) 0 

Jumla – Kifungu 4002 396,758,000 

 

6.4 MAKADIRIO YA BAJETI YA MIRADI YA MAENDELEO KWA MWAKA 

2014/2015  

 

Katika mwaka wa fedha 2014/2015, fedha zinazohitajika kugharamia utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo ni Shilingi 490,007,032,000. Kati ya fedha hizo jumla ya Shilingi 312,066,164,000 ni 

fedha za ndani na Shilingi 177,940,868,000 ni fedha za nje kupitia Fungu 49 –Wizara ya Maji. 

Fedha hizo zimetengwa kugharamia miradi ya kipaumbele kitaifa ikiwemo miradi ya kutekeleza 

Mpango wa Tekeleza Sasa kwa Matokeo Makubwa (BRN) kwa Sekta ya Maji katika Sekta ndogo 

ya maji Vijijini. Aidha, kipaumbele kimewekwa zaidi kwenye miradi ya kimkakati ikiwemo 

uboreshaji wa huduma ya maji Jijini Dar es Salaam, mradi wa kutoa maji Ziwa Victoria kwenda 

kwenye Miji na Vijiji vilivyopo karibu na bomba kuu la Kahama Shinyanga. Vilevile, huduma ya 

maji kwenye miji midogo yenye shida kubwa ya maji imezingatiwa katika bajeti hii. Sambamba na 

miradi ya usambazaji maji, kipaumbele kimetolewa kwenye miradi na kazi zinazohusu uendelezaji 

na usimamizi wa rasilimali za maji; pamoja na uboreshaji wa maabara za maji nchini. 

 

6.4.1 Mgawanyo  wa Bajeti ya Maendeleo Kiprogramu 

 

Mgawanyo wa Fedha za Bajeti zilizotengwa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi katika kila Programu 

Ndogo ya WSDP kwa kipindi cha mwaka 2014/2015 ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 

6.5 

 

Jedwali Na.6.5: Mgawanyo wa Bajeti ya Maendeleo Katika Programu 

 

Na. Programu Makadirio ya Bajeti (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha 

za 

Ndani 

(%) 

Fedha za Nje Fedha 

za Nje 

(%) 

Jumla 

1 Programu ya 

Usimamizi na 

Uendelezaji wa 

Rasilimali za Maji 

26,500,000,000 9 31,217,534,000 18 57,717,534,000 

2 Programu ya 166,816,164,000 53 30,293,416,000 17 197,109,580,000 
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Na. Programu Makadirio ya Bajeti (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha 

za 

Ndani 

(%) 

Fedha za Nje Fedha 

za Nje 

(%) 

Jumla 

huduma za Maji na 

Usafi wa Mazingira 

Vijijini  

0 

 

4
73,870,000,000 

  

3 Programu ya Maji 

safi na Majitaka 

Mijini 

104,750,000,000 34 102,913,868,000 58 207,663,868,000 

4 Programu ya 

Kuimarisha Taasisi 

za Sekta ya Maji na 

Kujenga Uwezo 

14,000,000,000 4 13,516,050,000 7 27,516,050,000 

  JUMLA 312,066,164,000 

 

177,940,868,000  490,007,032,000 

 

6.4.1.1 Mchanganuo wa Bajeti ya Maendeleo Kiprogramu na Kimradi  

 

(i) Programu ya Usimamizi na Uendelezaji wa Rasilimali za Maji  

Na. Namba na Jina la Mradi  Fedha za Ndani Fedha za Nje Jumla 

1 Mradi Na. 6545: 

Kuendeleza na Kusimamia 

Rasilimali za maji 

24,500,000,000 25,374,700,000 49,874,700,000 

2 Mradi Na. 3435: 

Ufuatiliaji wa Ubora wa 

Maji na Usimamizi wa 

Mfumo wa Ikolojia 

2,000,000,000 5,842,834,000 7,842,834,000 

Jumla 26,500,000,000 31,217,534,000 57,717,534,000 

 

(ii) Programu ya Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini  

 

                                                 
4
 Fedha nyingine za sekta ya maji zinapitia mafungu mengine kama ifuatavyo:-  

 Mafungu ya Mikoa na Halmashauri shilingi bilioni 69.07 kwa ajili ya utekelezaji na ufuatiliaji wa 

miradi ya maji vijijini.   

 Fungu la Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii shilingi bilioni 3.0 kwa ajili ya kuendesha kampeni ya 

kitaifa ya usafi wa mazingira 

  Fungu la Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi shilingi billioni 1.5 kwa ajili ya kuendesha kampeni 

ya usafi wa mazingira mashuleni.  

 Fungu la OWM –TAMISEMI bilioni 0.3 kwa ajili usimamizi na ufuatiliaji wa miradi inayotekelezwa 

katika Halmashauri zote nchini 

Mchanganuo umeoneshwa kwenye Kiambatisho Na.4 

 



 

 

82 

Na. Namba ya Mradi  na Jina Fedha za Ndani Fedha za Nje Jumla 

1 Mradi Na. 3216: Kupanua na 

kukarabati miradi ya maji vijijini 

inayoendelea 

16,445,000,000 

 

2,946,550,000 19,391,550,000 

2 Mradi Na. 3223: Uchimbaji wa 

Visima na Ujenzi wa Mabwawa 

49,182,596,000 0 49,182,596,000 

3 Mradi Na. 3280: Kuboresha 

huduma ya maji na Usafi wa 

Mazingira Vijijini 

85,152,205,000 (73,870,000,000)
5
 85,152,205,000 

4 Mradi Na. 3341: Kuboresha 

Huduma ya Maji katika miji ya 

Same - Mwanga 

10,278,803,000 20,000,000,000 30,278,803,000 

5 Mradi Na. 6276: Kujenga 

Uwezo wa Halmashauri za 

Wilaya 

5,757,560,000 7,346,866,000 13,104,426,000 

Jumla 166,816,164,000 30,293,416,000 197,109,580,000 

 

 

(iii) Programu ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mijini  

 

Na Namba ya Mradi na Jina Fedha za Ndani Fedha za Nje Jumla 

1 Mradi Na. 3306: Kukarabati 

na kupanua miradi ya maji 

mijini inayoendelea 

kutekelezwa 

11,650,000,000 37,383,868,000 49,033,868,000 

2 Mradi Na. 3307: Kukarabati 

na kupanua miradi ya maji 

mijini chini ya WSDP 

36,400,000,000 10,500,000,000 46,900,000,000 

3 Mradi Na. 3309 Kuboresha 

Huduma za Maji katika Miji 

ya Mikoa mipya 

12,500,000,000 0 12,500,000,000 

4 Mradi Na. 3340 Kuboresha 

Huduma za Maji katika Miji 

ya Masasi na Nachingwea 

1,000,000,000 0 1,000,000,000 

5 Mradi Na. 3342. Mradi wa 

kutoa maji toka Ziwa Victoria 

hadi miji ya Nzega, Igunga 

naTabora 

6,000,000,000 0 6,000,000,000 

6 Mradi Na. 3403. Mradi wa 

kutoa maji toka Ziwa Victoria 

hadi miji ya 

Kahama/Shinyanga 

15,500,000,000 0 15,500,000,000 

7 Mradi Na. 3437. Kuboresha 

Huduma za Maji Jiji la Dar es 

6,500,000,000 17,000,000,000 23,500,000,000 

                                                 
5
 Fedha zinazopita Mafungu ya Mikoa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji Vijijini. 
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Na Namba ya Mradi na Jina Fedha za Ndani Fedha za Nje Jumla 

salaam (DAWASA) 

8 Mradi Na. 3438. Ujenzi wa 

Bwawa la Kidunda 

9,000,000,000 12,500,000,000 21,500,000,000 

9 Mradi Na. 3439. Mradi wa 

Maji wa Kimbiji na Mpera 

6,000,000,000 17,000,000,000 23,000,000,000 

10 Mradi Na. 6275: Kujenga 

Uwezo wa Wizara na 

Mamlaka za Maji Mijini ili 

kutekeleza WSDP 

200,000,000 8,530,000,000 8,730,000,000 

Jumla  104,750,000,000 102,913,868,000 207,663,868,000 

 

(iv) Programu ya Kuimarisha Taasisi za Sekta ya Maji na Kuzijengea Uwezo 

 

Na. Namba ya Mradi na Jina Fedha za 

Ndani 

Fedha za Nje Jumla 

1 Mradi Na. 3308: Kuimarisha Taasisi 

za Sekta ya Maji na kuzijengea 

Uwezo 

8,500,000,000 2,037,000,000 10,537,000,000 

2 Mradi Na. 2325: Kuratibu na 

kufuatilia utekelezaji wa WSDP 

1,940,850,000 1,347,000,000 3,287,850,000 

3 Mradi Na. 3436: Kuijengea Uwezo 

Wizara kutekeleza WSDP 

3,559,150,000 10,132,050,000 13,691,200,000 

Jumla 14,000,000,000 13,516,050,000 27,516,050,000 

 

6.4.2 Makadirio ya fedha za kutekeleza kazi mbalimbali kwa komponenti na kimradi 

 

Makadirio ya fedha za maendeleo kwa mwaka 2014/2015 katika maeneo ya kipaumbele na kazi 

zitakazotekelezwa ni kama zilivyoainishwa katika majedwali yafuatayo:- 

 

6.4.2.1  KIFUNGU 1001: UTAWALA NA RASILIMALI WATU 

 

Mradi Na. 3308: Kuimarisha Taasisi za Sekta ya Maji na kuzijengea Uwezo 

 

LENGO: Kupunguza maambukizi ya virusi vya UKIMWI kwa watumishi wa Wizara na Taasisi 

zake kufikia kiwango cha chini kabisa kitaifa ifikapo Juni 2017 

 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Kujenga uelewa juu ya masuala 

ya UKIMWI na kusambaza 

kondomu 

0 120,000,000 GIZ 
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Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Jumla ya Lengo 0 120,000,000  

 

LENGO: Kuimarisha Sekta ya Maji kwa kuijengea uwezo katika utekelezaji wa WSDP ifikapo 

Juni 2017 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Ujenzi wa Jengo la Wizara 

(Maji House) 

5,500,000,000 0 GoT 

Kujenga na Kukarabati ofisi za 

Bohari Kuu ya Maji –Boko 

500,000,000 0 GoT 

Kukarabati ofisi za Wizara 

(block A1, C, D, F, H, O, L, 

and J) 

1,750,000,000 0 GoT 

Kuboresha ofisi kwa kununua 

vifaa vipya 

350,000,000 1,200,000,000 Basket 

Kugharamia Mafunzo ya muda 

mrefu kwa watumishi. 

350,000,000 320,000,000 Basket 

Kuwezesha mafunzo ya muda 

mfupi kwa watumishi. 

50,000,000 397,000,000 Basket 

Jumla ya Lengo 8,500,000,000 1,917,000,000  

JUMLA YA MRADI 8,500,000,000 2,037,000,000  

 

6.4.2.2 KIFUNGU 1003: SERA NA MIPANGO 

 

Mradi Na. 2325: Kuratibu na kufuatilia utekelezaji wa WSDP 

 

LENGO: Utaratibu uliokubalika wa kuratibu na kufuatilia utekelezaji wa WSDP unakuwepo 

na kutumika kikamilifu ifikapo Juni 2017 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Kugharamia ufuatiliaji na 

tathmini ya utekelezaji wa 

WSDP kila robo ya Mwaka. 

822,350,000 508,000,000 Basket 

Kufanya utafiti na kupima 

matokeo ya utekelezaji wa 

Sera ya Maji ya mwaka 

2002. 

90,000,000 0 Basket 

Kuandaa miradi ya  PPP 

kwa upande wa sekta ya 

maji. 

85,750,000 12,000,000 Basket 

Kuandaa mipango ya 182,000,000 210,000,000 Basket 
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maendeleo ya Wizara 

ikiwemo MTEF, Mpango 

Kazi, Mpango wa 

Manunuzi na kukamilisha 

maandalizi ya WSDP II 

Kufanya utafiti wa Upotevu 

wa Maji (Non Revenue 

Water) katika miji mikuu 

ya mikoa yote. 

145,750,000 200,000,000 Basket 

Kufanya utafiti wa hali 

halisi ya Sekta ya maji 

(Water Sector Situational 

Analysis) na Kuandaa 

Mpango Mkakati wa 

Wizara   (MTSP) 

137,000,000 200,000,000 Basket 

Kugharamia matukio 

muhimu katika Sekta ya 

Maji (Maji Wiki, Siku ya 

Mazingira Duniani, n.k)  

107,000,000 100,000,000 UNICEF 

Kugharamia mafunzo kwa 

watumishi. 

371,000,000 117,000,000 Basket 

Jumla ya Mradi 1,940,850,000 1,347,000,000  

 

Mradi Namba 3436: Kuijengea Uwezo Wizara kutekeleza Programu ya Maji 

 

LENGO: Kujengea uwezo wa kisekta katika kutekeleza Miradi ya Maji kufikia mwaka 2017 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la 

Mfadhili 

Kuwezesha vikao vya TWGs, 

WSWG, SC, JSM na JWSR 

kwa ajili kuimarisha uratibu 

wa WSDP 

300,550,000 350,000,000 Basket 

Kuratibu masuala ya 

mazingira katika kutekeleza 

WSDP 

49,450,000 216,000,000 Basket 

Kuratibu zoezi la Technical 

and Financial Audit ya WSDP 

166,150,000 1,485,000,000 Basket 

Kupitia na kurekebisha sheria 

na kuandaa kanuni 

100,000,000 270,000,000 Basket 

Kuwezesha mafunzo kwa 

watumishi kuhusu mikataba 

na makubaliano kitaifa na 

kimataifa. 

44,320,000 50,000,000 Basket 
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Kufanya ukaguzi wa matumizi 

ya fedha katika miradi ya maji 

- Value for Money Audit. 

153,200,000 0 GoT 

Kugharamia Fixed assets 

valuation 

245,000,000 0 GoT 

Kuwezesha PMU kufuatilia 

manunuzi na usimamizi wa 

mikataba. 

150,000,000 226,050,000 Basket 

Kuhakikiki taarifa za Mfumo 

wa Kielekroniki katika hatua 

zote za utekelezaji wa WSDP 

20,000,000 395,000,000 Basket 

Kuimarisha DDCA kwa 

kugharamia ununuzi wa 

mitambo ya kuchimbia visima 

na ujenzi wa mabwawa. 

150,000,000 2,900,000,000 Basket 

Kuimarisha chuo cha maji 

kwa kugharamia ukarabati na 

upanuzi wa majengo ya 

madarasa na mabweni ya 

wanafunzi. 

893,000,000 3,000,000,000 GIZ/Basket 

Kuwezesha utekelezaji wa 

OGP 

60,680,000 90,000,000 Basket 

Kutekeleza mkakati wa 

mawasiliano (Communication 

Strategy) 

188,000,000 0 GoT 

Seed Money kwa ajili ya 

kuanzisha Water Sector 

Technician Fund. 

300,000,000 0 GoT 

Seed Money kwa ajili ya 

kuanzisha mfuko wa maji 

(Water Fund) ili kuboresha 

uwekezaji katika Sekta ya 

Maji. 

100,000,000 0 GoT 

Kufanya ukaguzi na Tathmini 

ya mfumo wa TEKNOHAMA 

kwa ajili ya maboresho. 

9,000,000 15,000,000 Basket 

Kuboresha mfumo wa ICT na 

kutoa mafunzo kwa watumiaji 

368,800,000 662,000,000 Basket 

Kuanzisha mfumo wa 

kielektroniki wa takwimu kwa 

sekta ya maji na kukamilisha 

uunganishwaji wa Wizara 

kwenye mkongo wa taifa 

(optic fibre installation). 

60,000,000 260,000,000 Basket 
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Kugharamia mafunzo ya 

ukaguzi wa mahesabu ya 

fedha za umma. 

77,000,000 90,000,000 Basket 

Kuwezesha Bohari Kuu ya 

Maji kutekeleza CD Plan 

124,000,000 123,000,000 Basket 

Jumla ya Mradi 3,559,150,000 10,132,050,000  
 

 

 

6.4.2.3  KIFUNGU 2001: USIMAMIZI WA RASILIMALI ZA MAJI 

 

Mradi Na. 6545: Kuendeleza na Kusimamia Rasilimali za Maji 

Lengo:  Kuziimarisha ofisi za Mabonde yote tisa kwa ajili ya kuboresha usimamizi wa 

 Rasilimali za Maji ifikapo Juni 2017. 

 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Kukarabati na kujenga ofisi za 

Makao makuu ya mabonde 6, 

ofisi ndogo za mabonde 7 na ofisi 

10 za WUAs katika mabonde ya 

Ziwa Tanganyika, Bonde la Kati 

na Ziwa Victoria. 

5,449,385,000 5,000,000,000 Basket 

Kukagua utekelezaji wa sera na 

sheria zilizopo kwa waliopewa 

vibali vya kutumia maji. 

70,000,000 135,000,000 Basket 

Kukagua mifumo ya utiririshaji 

majitaka katika viwanda na 

migodi  

250,000,000 0 GoT 

Kuziwezesha Bodi za Maji za 

Mabonde ili kutekeleza 

majukumu yake kwa ufanisi. 

1,000,000,000 450,000,000 Basket 

Kugharamia mpango wa 

kuwajengea uwezo watumishi wa 

Bodi za Maji za Mabonde na 

WRM makao makuu. 

200,000,000 0 Basket 

Kujenga uelewa kwa wadau 

kuhusu kanuni za utumiaji maji, 

ujenzi wa miundombinu ya maji 

na usimamizi wa maji chini ya 

ardhi. 

28,000,000 40,000,000 Basket 
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Kuwezesha Watumishi wa 

Wizara na Ofisi za mabonde 

kushiriki kikamilifu kwenye  

makubaliano ya kimataifa, 

usimamizi wa maji shirikishi na 

utatuzi wa migogoro. 

50,000,000 50,000,000 Basket 

Jumla ya Lengo 7,047,385,000 5,675,000,000  

 

LENGO:-Kuimarisha uwezo wa Kitaasisi katika usimamizi wa Rasilimali za Maji Makao Makuu 

     ya Wizara ifikapo Juni 2017 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Kutoa msaada wa kiufundi 

kwa Bodi za Maji za Mabonde 

na Makao Makuu ya Wizara. 

321,000,000 334,692,500 Basket 

Kuboresha Bodi ya Maji ya 

Taifa. 

179,000,000 0 GoT 

Kuanzisha mfumo wa 

usimamizi wa majanga 

yakiwemo mafuriko na ukame. 

14,000,000 0 GoT 

Kukagua na kufanya tathimini 

ya utekelezaji wa mipango ya  

Usimamizi wa Rasilimali za 

maji  

250,000,000 421,800,000 Basket 

Kuhakiki usalama wa 

Mabwawa na kufuatilia 

upembuzi yakinifu wa athari 

za mazingira na kijamii katika 

mabwawa mapya 

yatakayojengwa.  

0 49,500,000 GoT 

Kupitia usanifu kwa ajili ya 

ukarabati na ujenzi wa Miradi 

156,400,000 0 GoT 

Jumla ya Lengo 920,400,000 805,992,500  

 

LENGO:- Kuweka mipaka katika maeneo 93 ya vyanzo vya maji na kuyatangaza na   

  kubainisha maeneo mapya 105 katika mabonde yote tisa ifikapo Juni 2017 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Kuendesha vikao vya kujenga 

uelewa na kutoa mafunzo kuhusu 

uratibu wa ikolojia ya mito.  

0 50,800,000 Basket 
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Kubainisha maeneo 31 tengefu ya 

vyanzo vya maji kwa ajili ya 

kuyatangaza na kulipa fidia kwa 

waathirika. 

12,803,815,000 30,000,000 Basket 

Jumla ya Lengo 12,803,815,000 80,800,000  

 

LENGO:- Kuanzisha Jumuiya mpya 102 za Watumiaji maji, Kamati 65 za usimamizi wa  

           vyanzo vya maji na kuimarisha Jumuiya 81 zilizopo za watumiaji maji ifikapo 2017 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Kuendesha vikao vya kuanzisha 

jumuiya za watumia maji katika 

vijiji vilivyoainishwa kwenye 

vyanzo vya maji. 

0 0 Basket 

Kutoa mafunzo kwa Jumuiya za 

Watumia Maji kuhusu majukumu 

yao ya usimamizi wa rasilimali za 

maji. 

0 65,000,000 Basket 

Kuwezesha uanzishwaji wa Jumuiya 

5 za Watumia Maji 

0 223,000,000 Basket 

Kuanzisha Kamati 1 ya kuhifadhi 

vyanzo vya maji. 

0 50,000,000 Basket 

Jumla ya Lengo 0 338,000,000  

 

LENGO:- Kuongeza utoaji wa vibali vya kutumia maji kutoka 6,946 mwaka 2013 hadi vibali 

  9,000 ifikapo 2017 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za 

Ndani 

Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Kuziwezesha Bodi za Maji za 

Mabonde kutoa vibali 500 vya 

kutumia maji. 

0 50,000,000 Basket 

Jumla ya Lengo 0 24,000,000  

 

LENGO:- Kuongeza vituo vya uchunguzi wa mwenendo wa rasilimali za maji kutoka 410 vya  

       sasa hadi 600 ifikapo mwaka 2017. 

 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Kununua vifaa, kujenga vituo 35 na 

kufunga vifaa vya kupima ubora na 

wingi wa maji  

0 119,800,000 Basket 
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Kukarabati vituo 15 vya kufuatilia 

wingi wa maji vilivyochakaa 

0 57,600,000 Basket 

Jumla ya Lengo 0 177,400,000  

 

LENGO:- Mipago shirikishi ya usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za  maji katika mabonde 8 

ya mito na maziwa inapitishwa na kutekelezwa ifikapo Juni 2017 

 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Kuandaa SESA kwa ajili ya mipango 

shirikishi ya usimamizi na 

uendelezaji wa rasimali za maji 

0 1,842,800,000 Basket 

Kupitia na kutekeleza mipango 

shirikishi ya usimamizi na 

uendelezaji wa rasilimali za maji 

kwa kushirikiana na wadau 

0 6,149,827,826 Basket 

Kutoa msaada wa kiufundi kwa Bodi 

ya Bonde la mto Rufiji kuhusu 

matokeo ya uhakiki na tathmini ya 

mpango wa usalama wa maji 

kwenye program ya  SAGCOT. 

0 4,500,000,000 Basket 

Kuandaa na kupitisha mipango 

shirikishi ya usimamizi na 

uendelezaji wa rasilimali za maji 

katika Bonde la Ziwa Victoria 

5,000,000 0 Basket 

Jumla ya Lengo 5,000,000 12,492,627,826  

 

LENGO:- Uhifadhi na usalama wa maji unaimarika ifikapo 2017 

 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Kujenga mabwawa mawili ya 

Farkwa na Lugoda/Ndembera kwa 

ajili ya matumizi mbalimbali 

0 3,589,139,714 Basket 

Kuchimba visima 25 vya majaribio 

kwa ajili ya kuhamasisha matumizi 

ya pamoja ya maji chini na juu ya 

ardhi. 

0 1,176,339,960 Basket 

Kuchimba visima 5 kwa ajili ya 

ufuatiliaji wa hali ya maji chini ya 

ardhi 

0 200,000,000 Basket 

Kukarabati mabwawa sita (6) katika 

bonde la kati 

3,915,000,000 0 Got 
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Kufanya utafiti wa kina wa 

kimazingira (ESIA) kwa miradi 

mikubwa 12 ya usimamizi wa 

rasilimali za maji 

0 120,000,000 Basket 

Jumla ya Lengo 3,915,000,000 5,085,479,674  

 

LENGO:- Kuhakikisha mpango mkakati wa kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi katika 

 usimamizi wa rasilimali za maji unatekelezwa kikamilifu ifikapo Juni 2017 

 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Kutoa elimu kwa wadau wa 

rasilimali za maji kuhusu njia za 

kukabiliana na mabadiliko ya tabia 

nchi na kufuatilia utekelezaji  

0 180,000,000 Basket 

Kushiriki mikutano ya kimataifa 

kuhusu mazingira na mabadiliko ya 

tabianchi 

8,000,000 60,000,000 Basket 

Kuwezesha uundaji wa Jumuiya za 

Watumiaji Maji 

0 200,000,000 Basket 

Kuanzisha Kamati 65 za kusimamia 

vyanzo na hifadhi za Maji. 

0 260,000,000 Basket 

Jumla ya Lengo 8,000,000  700,000,000  

JUMLA YA MRADI 24,500,000,000 25,374,700,000  
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6.4.2.4 KIFUNGU 2003: HUDUMA ZA UBORA WA MAJI 

 

Mradi Na. 3435:- Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji na Usimamizi wa Mfumo wa Ikolojia 

 

LENGO:Kuziimarisha maabara zote 16 za maji ili ziweze kujiendesha ifikapo  mwaka 2017  

 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) Jina la 

Mfadhili 
Fedha za 

Ndani 

Fedha za Nje 

Kufuatilia ubora wa maji katika vyanzo vya maji  130,440,000 294,964,000 

 

Basket 

Kuandaa muongozo wa usalama wa kufanyia kazi nje 

(field) na ndani ya maabara 

15,000,000 168,050,000 Basket 

Kufanya mapitio ya kuboresha miongozo ya viwango 

vya majisafi na majitaka inayotumika  

20,000,000 86,350,000  

Jumla la Lengo 165,440,000 549,364,000  

 

LENGO:- Kuimarisha uwezo wa Sekta ya Maji katika utekelezaji wa kazi za ubora wa maji ifikapo 2017 

 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) Jina la 

Mfadhili 
Fedha za 

Ndani 

Fedha za Nje 

Kuandaa benki ya takwimu za madini ya fluoride na 

ramani inayoonyesha maeneo yaliyoathirika na 

madini hayo 

62,400,000 230,250,000 Basket 

Kuanzisha na kutumia mfumo wa eletroniki wa 

kufuatilia usimamizi wa kazi za uchunguzi wa 

kimaabara na utunzaji wa taarifa za uchunguzi 

(Laboratory Information Management System-

LIMS). 

15,000,000 336,000,000 Basket 

Kununua na kusambaza vifaa vya maabara na 

madawa kwa maabara zote 16 nchini  

145,150,000 343,000,000 Basket 

Kugharamia uhakiki wa ufanisi (calibration) wa 

vifaa vya Maabara kwa maabara zote 16 nchini 

21,250,000 244,400,000 Basket 

Kuratibu upatikanaji wa ithibati (accreditation) kwa 

maabara mbili (2) za maji 

68,600,000 216,940,000 Basket 

Kukiwezesha kituo cha Ngurdoto kufanya utafiti na 

kusambaza teknolojia ya Deflouridation 

214,610,000 236,480,000 Basket 

Kugharamia mafunzo kwa watumishi kuhusu 

taratibu sahihi za uchunguzi wa ubora wa maji na 

miongozo ya usalama wa kazi za maabara  

0 422,500,000 Basket 

Kufuatilia utekelezaji wa WSDP katika maabara za 

maji  

45,630,000 218,000,000 Basket 

Kuendesha mkutano wa wataalam wa ubora wa maji  45,000,000 0 Got 

Kukarabati maabara za maji  727,000,000 970,000,000 Basket 

Kugharamia ujenzi wa maabara tatu (3) katika 

mikoa ya Tabora, Geita na Manyara 

220,000,000 960,000,000 Basket 

Kugharamia mafunzo kwa watumishi kuhusu 40,000,000 304,464,000 Basket 
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utambuzi na uhakiki wa uchunguzi wa kimaabara  

Kununua magari manne (4) kwa ajili kurahisisha 

ufuatiliaji wa ubora wa maji nchini 

0 400,000,000 Basket 

Kununua vitendea kazi kwa Idara ya Huduma za 

Ubora wa Maji  

62,220,000 105,500,000 Basket 

Kuwezesha mafunzo ya muda mrefu kwa watumishi  37,700,000 215,600,000 Basket 

Jumla la Lengo  1,704,560,000 5,203,134,000  

 

LENGO:- Kufuatilia ubora wa maji  katika miundombinu  ya kusambaza maji nchi nzima ifikapo 2017 

  

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) Jina la 

Mfadhili 
Fedha za 

Ndani 

Fedha za Nje 

Kufuatilia ubora wa maji katika vituo vya maji 

vilivyojengwa na kukarabatiwa chini ya miradi ya 

tekeleza sasa kwa matokeo makubwa (BRN) 

50,000,000 20,000,000 Basket 

Kufanya uchunguzi wa uwepo vimelea vya vijidudu 

(Bakteria) katika miradi ya Maji iliyopo 

30,000,000 20,000,000 Basket 

Kutoa ushauri wa kitaalam kwa taasisi za 

usambazaji maji kuhusu ya namna ya kusafisha na 

kutibu maji na majitaka 

20,000,000 0 GoT 

Kuwezesha na kusimamia uandaaji wa mpango wa 

usalama wa maji (Water Safety Plan) kwa ajili ya 

Mamlaka za Maji (UWS)  na vyombo vya watumia 

maji (COWSOs)  

30,000,000 50,000,000 Basket 

Jumla la Lengo 130,000,000 90,000,000  

Jumla ya Mradi 2,000,000,000 5,842,834,000  
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6.4.2.5 KIFUNGU 3001: HUDUMA ZA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA MIJINI 

Mradi Namba. 3306: Kukarabati na kupanua miradi ya maji mijini inayoendelea kutekelezwa 

 

LENGO: Kuhakikisha upatikanaji wa huduma ya maji katika miji mikuu ya mikoa unaongezeka 

kutoka asilimia 86 mwezi Juni 2013 hadi asilimia 95 kufikia mwaka 2017; pia uondoaji wa 

majitaka unaongezeka kutoka asilimia 18 mwezi Juni 2013 hadi asilimia 30 kufikia Juni 

2017. 

 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la 

Mfadhili 

Kuendelea na ujenzi wa miradi ya majisafi 

na majitaka katika miji ya Musoma na 

Bukoba  

0 5,000,000,000 AFD 

Kuendelea na ujenzi wa mradi wa majisafi 

katika mji wa Tabora (Chanzo cha 

Igombe)  

0 4,000,000,000 Basket 

Kuendeleza na kupanua chanzo na mfumo 

wa maji katika Manispaa ya Dodoma 

200,000,000 3,000,000,000 Korea 

Kukarabati na kupanua mtandao wa 

majisafi mjini Songea  

1,600,000,000 0 GoT 

Kujenga miundombinu ya majisafi na 

majitaka katika miji ya Kigoma, 

Sumbawanga na Lindi 

0 3,000,000,000 EU/KfW 

Kugharamia ujenzi wa mtandao wa 

majisafi na majitaka katika miji ya Babati 

na Mtwara  

1,500,000,000 2,000,000,000 KfW 

Kugharamia ujenzi wa mtandao wa 

majisafi na majitaka katika Chuo Kikuu 

Dodoma (UDOM) 

0 8,000,000,000 Basket 

Kupanua mtandao wa majitaka mjini 

Mwanza, Bukoba na Musoma; na Kujenga 

mtandao wa majisafi katika miji ya 

Lamadi, Misungwi na Magu 

500,000,000 3,000,000,000 EIB/AFD 

Kutekeleza mradi wa majisafi na usafi wa 

mazingira wa Ziwa Victoria (Awamu ya 

pili) kwa miji ya Geita, Sengerema na 

Nansio  

5,000,000,000 6,883,868,000  ADB/EU 

Kuboresha huduma ya majisafi na usafi wa 

mazingira katika miji ya Kasulu, Mpanda 

na Kigoma  

250,000,000 2,500,000,000 UN 

Kupanua mtandao wa majisafi na majitaka 

katika Manispaa ya Morogoro 

400,000,000 0 GoT 

Kukarabati na kupanua mtandao wa 300,000,000 0 GoT 
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kupitisha majitaka mjini Arusha 

Kukarabati na kupanua mtandao wa 

kupitisha majitaka mjini Tanga 

300,000,000 0 GoT 

Kukarabati na kupanua mtandao wa 

kupitisha majitaka katika Manispaa ya 

Moshi 

300,000,000 0 GoT 

Kukarabati na kupanua mtandao wa 

kupitisha majitaka katika Manispaa ya 

Iringa 

300,000,000 0 GoT 

Kujenga mradi wa maji kutoka mto 

Ruvuma hadi Manispaa ya Mtwara 

ikiwemo vijiji vilivyo pembezoni mwa 

bomba kuu  

800,000,000 0 GoT 

Kupanua mtandao wa kupitisha majitaka 

katika Manispaa ya Shinyanga 

200,000,000 0 GoT 

Jumla ya Mradi 11,650,000,000 37,383,868,000  

 

Mradi Namba. 3307: Kupanua huduma ya maji mijini  

 

LENGO: Kuhakikisha upatikanaji wa huduma ya majisafi katika miradi ya kitaifa, miji midogo na 

wilaya unaongezeka kutoka asilimia 53 mwezi Juni 2013 hadi asilimia 57 kufikia Juni 2017 

 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Ujenzi wa mradi wa 

Mgango/Kiabakari pamoja 

na vijiji vilivyo pembezoni 

mwa bomba kuu 

300,000,000 1,500,000,000 BADEA 

Ujenzi wa mradi wa maji 

wa Chalinze (Awamu ya 

Tatu)  

0 1,000,000,000 India 

Ujenzi wa mfumo wa maji 

wa mradi wa Orkesumet 

800,000,000 1,000,000,000 BADEA 

Ujenzi wa mfumo wa maji 

Ilula 

2,100,000,000 0 GoT 

Ujenzi wa mfumo wa maji 

Omulushaka/Kayanga 

1,300,000,000 0 GoT 

Ujenzi wa mfumo wa maji 

Mbarali 

1,000,000,000 0 GoT 

Ujenzi wa mfumo wa maji 

Mbinga 

1,000,000,000 0 GoT 

Kujenga mfumo  wa maji 

Makete 

1,000,000,000 0 GoT 

Kujenga mfumo wa maji 1,000,000,000 0 GoT 
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Kisarawe 

Kujenga mfumo wa maji 

Chunya 

1,000,000,000 0 GoT 

Kujenga mfumo wa maji 

kutoka mto Ugala kwenda 

miji ya Kaliua na Urambo 

3,000,000,000 0 GoT 

Kuendelea na ujenzi wa  

mfumo wa maji mji wa 

Bunda 

3,000,000,000 0 GoT 

Kuboresha huduma ya maji 

kupitia miradi ya matokeo 

ya haraka katika miji 

midogo 47 (Kiambatisho 

Na. 5) 

17,100,000,000 0 GoT 

Kufanya upembuzi 

yakinifu, usanifu wa kina na 

makabrasha ya tenda kwa 

ajili ya miradi ya Ruangwa, 

Liwale, Nanyumbu, Kibaya, 

Mbulu, Magugu, Galapo, 

Dareda, Bashnet, Mahenge, 

Ifakara, Dakawa, Mikumi, 

Igunga, Nzega, Chamwino, 

Bahi na Kondoa 

0 3,000,000,000 Basket 

Kukarabati mfumo wa maji 

katika maeneo yanayopata 

huduma kutoka mradi wa 

kitaifa wa Makonde 

1,500,000,000 0 GoT 

Kukarabati mfumo wa maji 

katika maeneo yanayopata 

huduma kutoka mradi wa 

kitaifa wa Wanging’ombe  

500,000,000 2,000,000,000 GoT/Basket 

Kukarabati mfumo wa maji 

katika maeneo yanayopata 

huduma kutoka mradi wa 

kitaifa wa Maswa  

800,000,000 2,000,000,000 GoT/Basket 

Kukarabati mfumo wa maji 

katika maeneo yanayopata 

huduma kutoka mradi wa 

kitaifa wa HTM 

1,000,000,000 0 GoT 

Jumla ya Mradi 36,400,000,000 10,500,000,000  
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Mradi Na. 3309: Kuboresha huduma za Maji katika Makao Makuu ya Mikoa Mipya 

 

LENGO: Kuhakikisha upatikanaji wa maji katika mikoa mipya unaongezeka kutoka asilimia 53 kwa 

mwezi Juni 2013 hadi asilimia 75 mwezi Juni 2017 

 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Kuboresha mfumo wa maji katika mji 

wa Mpanda 

3,000,000,000 0 GoT 

Kuboresha mfumo wa maji katika mji 

wa Njombe 

3,500,000,000 0 GoT 

Kuboresha mfumo wa maji katika mji 

wa Bariadi 

3,500,000,000 0 GoT 

Kuboresha mfumo wa maji katika mji 

wa Geita 

2,500,000,000 0 GoT 

Jumla ya Mradi-3309  12,500,000,000 0  

 

Mradi Na. 3340: Mradi wa maji Masasi - Nachingwea 

 

LENGO: Kuhakikisha upatikanaji wa huduma ya maji katika miradi ya kitaifa, miji midogo na miji 

ya wilaya unaongezeka kutoka asilimia 53 mwezi Juni 2013 hadi asilimia 57 kufikia mwezi Juni 2017 

 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Kukarabati mtandao  wa 

kusambaza maji katika maeneo 

yanayohudumiwa na mradi wa 

kitaifa wa Masasi - Nachingwea 

1,000,000,000 0 GoT 

Jumla ya Mradi-3340 1,000,000,000 0  

 

Mradi Na. 3342: Mradi wa Maji Kahama – Nzega –Igunga- Tabora 

 

LENGO: Kuhakikisha upatikanaji wa huduma ya maji katika miradi ya kitaifa, miji midogo na miji 

ya wilaya unaongezeka kutoka asilimia 53 mwezi Juni 2013 hadi asilimia 57 kufikia mwezi Juni 2017 

 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la 

Mfadhili 

Kuboresha huduma ya maji katika miji 

ya Mwadui na Kishapu 

6,000,000,000 0 GoT 

Jumla ya Mradi – 3342 6,000,000,000 0  

 

Mradi Namba 3403: Mradi wa kutoa maji toka Ziwa Victoria hadi miji ya Kahama/Shinyanga 

 

LENGO: Kuhakikisha upatikanaji wa huduma ya maji katika miradi ya kitaifa, miji midogo na miji 

ya wilaya unaongezeka kutoka asilimia 53 mwezi Juni 2013 hadi asilimia 57 kufikia mwezi Juni 2017 
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Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Kujenga mradi wa kutoa maji Ziwa 

Victoria hadi miji ya Kahama – 

Shinyanga, kuupanua hadi miji ya 

Kagongwa, Isaka na Tinde. 

8,000,000,000 0 GoT 

Kujenga mfumo wa maji kutoka Ziwa 

Victoria katika miji ya Magu/Kwimba 

4,000,000,000 0 GoT 

Kujenga mfumo wa maji kutoka Ziwa 

Victoria katika miji ya Bariadi - 

Meatu 

3,500,000,000 0 GoT 

Jumla ya Mradi – 3403 15,500,000,000 0  

 

Mradi Namba. 3437. Kuboresha Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira Jijini Dar es Salaam   

 

LENGO: Kuhakikisha upatikanaji wa huduma ya maji katika maeneo yanayohudumiwa na DAWASA 

(Dar es Salaam, Bagamoyo na Kibaha) unaongezeka kutoka asilimia 68 mwezi Juni 2013 hadi kufikia 

asilimia 75 mwezi Juni 2017 

 

Kazi Zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Sh.) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la 

Mfadhili 

Upanuzi wa mtambo na ujenzi 

wa bomba kuu la kusambaza  

maji na ujenzi wa matanki ya 

Kimara pamoja na kulipa fidia 

kwa wananchi 

1,000,000,000 3,000,000,000 India 

Kuboresha huduma ya maji 

katika maeneo ya Tegeta, Mpiji 

hadi Bagamoyo 

1,000,000,000 2,000,000,000 

 

India 

 

Kutekeleza mkakati wa 

kupunguza upotevu wa maji 

katika jiji la Dar es Salaam   

4,500,000,000 2,000,000,000 Basket 

Kujenga miundombinu ya 

mfumo wa majitaka Jijini DSM 

0 10,000,000,000 Basket 

JUMLA YA MRADI  6,500,000,000 17,000,000,000  

 

Mradi Na. 3438. Ujenzi wa Bwawa la Kidunda 

 

LENGO: Kuhakikisha upatikanaji wa huduma ya maji katika maeneo yanayohudumiwa na DAWASA 

(Dar es Salaam, Bagamoyo na Kibaha) unaongezeka kutoka asilimia 68 mwezi Juni 2013 hadi kufikia 

asilimia 75 mwezi Juni 2017 

 

Kazi Zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Sh.) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Kujenga barabara ya Kidunda (76 km) 7,000,000,000 7,500,000,000 Basket 
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Kuanza ujenzi wa bwawa la Kidunda 2,000,000,000 5,000,000,000 Basket 

JUMLA YA MRADI 9,000,000,000 12,500,000,000  

 

Mradi Na. 3439. Mradi wa Maji wa Kimbiji na Mpera 

LENGO: Kuhakikisha upatikanaji wa huduma ya maji katika maeneo yanayohudumiwa na DAWASA 

(Dar es Salaam, Bagamoyo na Kibaha) unaongezeka kutoka asilimia 68 mwezi Juni 2013 hadi kufikia 

asilimia 75 mwezi Juni 2017 

 

Kazi Zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Sh.) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la 

Mfadhili 

Kuendelea na uchimbaji wa visima 

20 na kuanza ujenzi wa mfumo wa 

maji  

2,000,000,000 10,000,000,000 Basket 

Kujenga mitandao ya kusambaza 

maji kwenda kwa wateja, vioski vya 

maji 100 na kuunganisha huduma 

za maji kwa wateja 150,000. 

4,000,000,000 5,000,000,000 Basket 

Kuendelea na utafiti wa maji chini 

ya ardhi katika maeneo ya visima 

vya Kimbiji na Mpera 

0 2,000,000,000 NORAD 

JUMLA YA MRADI  6,000,000,000 17,000,000,000  

 

Mradi Namba. 6275: Kujenga Uwezo wa Wizara na Mamlaka za maji kutekeleza WSDP 

 

LENGO: Kuzijengea uwezo mamlaka za maji ili zijitegemee hadi kufikia Juni 2017 

 

Kazi Zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Sh.) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la 

Mfadhili 

Kugharamia ufuatiliaji wa 

utekelezaji wa WSDP katika 

Mamlaka za Maji  

0 330,000,000 Basket 

Kuziwezesha mamlaka za maji 

mijini kugharamia usimamizi wa 

miradi  

0 500,000,000 Basket 

Kutekeleza mpango wa kuwajengea 

uwezo watumishi katika ngazi ya 

Wizara kusimamia utekelezaji wa 

WSDP 

200,000,000 0 GoT 

Kutekeleza mpango wa kuwajengea 

uwezo watumishi katika ngazi ya 

Mamlaka ili kusimamia miradi 

kikamilifu 

0 500,000,000 Basket 
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Kukarabati ofisi 5 na kujenga ofisi 

5 katika miradi ya kitaifa kwenye 

wilaya na miji midogo 

0 3,000,000,000 Basket 

Kuzipatia Wilaya na miji midogo 

magari na vitendea kazi vingine 

0 700,000,000 Basket 

Kutoa misaada ya kiufundi 

(Techinical Support) kwa  mamlaka 

za maji mijini 

0 3,500,000,000 GIZ /AFD 

Jumla ya Mradi 200,000,000 8,530,000,000  

JUMLA Komp. 3 104,750,000,000 102,913,868,000  

 

6.4.2.6 KIFUNGU 4001: HUDUMA ZA MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA VIJIJINI 

 

Mradi Namba. 3216: Kupanua na kukarabati miradi ya maji vijijini inayoendelea kutekelezwa 

 

LENGO: Kuhakikisha upatikanaji wa maji kwa wananchi waishio vijijini unaongezeka kutoka 

asilimia 40  mwezi Juni 2013 hadi asilimia 74 kufikia Juni 2016 (BRN Target) 

 

Kazi Zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Sh.) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Kupanua na kukarabati miradi ya 

maji kwenye vijiji karibu na 

bomba kuu la KASHWASA, HTM, 

Chiwambo, Ntomoko na Makonde 

-Kiambatisho Na.4(e). 

5,400,000,000 0 GoT 

Kukarabati miradi ya maji chini ya 

BRN ambayo itajenga vituo vipya 

4,397 vya kuchotea maji ambavyo 

vitahudumia wananchi 1,624,650. 

-Kiambatisho Na.4(d). 

11,000,000,000 

 

0 GoT 

Kuendelea na ujenzi wa mradi wa 

maji wa Tabora vijijini ambao 

utajenga vituo vipya vya maji 631 

ambavyo vitahudumia wananchi 

157,869 

45,000,000 2,946,550,000 JICA 

Jumla ya mradi – 3216 16,445,000,000 2,946,550,000  

 

Mradi Na. 3223: Uchimbaji wa Visima na Ujenzi wa Mabwawa 

 

LENGO: Kuhakikisha upatikanaji wa maji kwa wananchi waishio vijijini unaongezeka kutoka 

asilimia 40  mwezi Juni 2013 hadi asilimia 74 kufikia Juni 2016 (BRN Target) 

 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 
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Ujenzi na ukarabati wa mabwawa 

pamoja na upanuzi wa miundombinu 

ya maji katika mabwawa 12 ya maji 

yaliyopo, kujenga vituo vya maji 756 

ambavyo vitahudumia wananchi 

189,082. -Kiambatisho Na.4(c). 

14,684,377,000 

 

0 GoT 

Kukamilisha ujenzi wa 

miundombinu ya maji katika visima 

112 vilivyofunikwa pamoja na 

kufunga pampu juu ya ardhi katika 

wilaya mbalimbali. -Kiambatisho 

Na.4(b).  

34,498,219,000 0 GoT 

Jumla ya mradi - 3223 49,182,596,000 0  

 

Mradi Na. 3280: Uboreshaji wa huduma ya maji na usafi wa mazingira vijijini 

 

LENGO: Kuhakikisha upatikanaji wa maji kwa wananchi waishio vijijini unaongezeka kutoka 

asilimia 40  mwezi Juni 2013 hadi asilimia 74 kufikia Juni 2016 (BRN Target) 

 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la 

Mfadhili 

Kukamilisha ujenzi wa 

miradi ya Vijiji Kumi 

inayoendelea kwa kila 

Halmashauri na kuanza 

usanifu wa miradi mipya ya 

maji kwa ajili ya awamu ya 

pili. -Kiambatisho Na.4 

73,650,423,000 0 GoT 

Kukarabati miradi ya maji 

ili kuleta matokeo ya haraka 

kwa kujenga vituo vipya vya 

maji 5,110 ambavyo 

vitahudumia wananchi 

1,720,270. -Kiambatisho 

Na.4(a). 

11,501,782,000 0 GoT 

Jumla ya Mradi - 3280 85,152,205,000 0  

 

Mradi Na. 6276:Kutoa msaada wa kiutawala katika Serikali za Mitaa 
 

LENGO: Kuhakikisha upatikanaji wa maji kwa wananchi waishio vijijini unaongezeka kutoka 

asilimia 40  mwezi Juni 2013 hadi asilimia 74 kufikia Juni 2016 (BRN Target) 

 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 



 

 

102 

Kugharamia ufuatiliaji wa utekelezaji 

wa miradi ya WSDP ngazi ya Wizara 

1,500,000,000 432,500,000 Basket 

Kugharamia maandalizi ya Taarifa za 

utekelezaji wa WSDP za robo mwaka 

na mwaka pia kuweka katika ubao wa 

matangazo ripoti za gharama za 

uendeshaji na ukarabati 

2,000,000,000 197,500,000 Basket 

Kujenga uwezo wa watumishi juu ya 

teknolojia za kutoa huduma za maji na 

usafi wa mazingira 

1,000,000,000 465,577,000 UNICEF/Basket 

Kuwezesha utekelezaji wa mipango ya 

kujengea uwezo Serikali za Mitaa na 

Sekretarieti za Mikoa.  

0 1,991,153,000 

 

Basket 

Kuajiri Wahandisi na Mafundi Sanifu, 

kuwahamisha vituo watumishi na 

kufanikisha uundwaji wa COWSOs  

0 4,220,136,000 Basket 

Kununua vitendea kazi na kugharamia 

usimamizi na ufuatiliaji wa miradi  

1,257,560,000 40,000,000 Basket 

Jumla ya Mradi - 6276 5,757,560,000 7,346,866,000  

 

Mradi Na. 3341:Mradi wa maji Same – Mwanga – Korogwe 

 

LENGO: Kuhakikisha upatikanaji wa maji kwa wananchi waishio vijijini unaongezeka kutoka 

asilimia 40  mwezi Juni 2013 hadi asilimia 74 kufikia Juni 2016 (BRN Target) 

 

Kazi zitakazotekelezwa Mahitaji ya Fedha (Shilingi) 

Fedha za Ndani Fedha za Nje Jina la Mfadhili 

Kutekeleza mradi wa maji Same 

– Mwanga - Korogwe 

10,278,803,000 20,000,000,000 BADEA 

JUMLA 10,278,803,000 20,000,000,000  

Jumla ya Komp 2 166,816,164,000 30,293,416,000  

JUMLA KUU FUNGU 49 312,066,164,000 177,940,868,000 490,007,032,000 
 

 

7. VIAMBATISHO 

 

 

 

7.1. Kiambatisho Na. 1: Taarifa ya kina juu ya utekelezaji wa miradi ya Vijiji 10 kwa 

 mwaka wa fedha 2013/14 
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7.2 Kiambatisho Na. 2: Mchanganuo wa fedha zilizopelekwa kwenye miradi ya maji 

 vijijini kwa mwaka wa fedha 2013/14 

 

Na. Mkoa  Halmashauri Kiasi cha fedha 

kilichotolewa kwa 

kipindi cha Julai 

2013 hadi Machi, 

2014 

1 ARUSHA 1 Arusha DC 771,509,002.08 

2  2 Arusha MC 426,808,535.68 

3  3 Karatu DC 1,244,101,813.68 

4  4 Longido DC 834,793,846.95 

5  5 Meru DC 1,722,089,718.06 

6  6 Monduli DC 943,421,261.27 

7  7 Ngorongoro DC 970,234,904.74 

  8 ARUSHA RS-Co-ordination 45,000,000.00 

  9 ARUSHA RS-Sanitation 22,674,769.00 

8 DAR-ES-SALAAM 10 Ilala MC 914,663,610.27 

9  11 Kinondoni MC 397,783,845.65 

10  12 Temeke MC 582,678,829.59 

  13 DAR-ES-SALAAM RS 43,000,000.00 

  14 DAR-ES-SALAAM RS-sanitation 20,374,683.00 

11 DODOMA 15 Bahi DC 790,239,524.56 

12  16 Chamwino DC 938,176,966.38 

13  17 Kondoa DC 1,446,083,690.73 

14  18 Dodoma MC 984,027,276.01 

15  19 Kongwa DC 1,226,277,422.76 

16  20 Mpwapwa DC 1,276,541,878.81 

17  21 Chemba DC 509,886,070.38 

  22 DODOMA RS 43,000,000.00 

  23 DODOMA RS-sanitation 21,959,809.00 

18 IRINGA 24 Iringa MC 1,032,816,728.79 

19  25 Iringa DC 489,147,054.32 

20  26 Kilolo DC 1,593,969,896.11 

23  27 Mufindi DC 1,226,375,055.25 

  28 IRINGA RS 43,000,000.00 

  29 IRINGA RS-sanitation 13,460,895.00 

21 NJOMBE 30 Ludewa DC 709,309,735.46 

22  31 Makete DC 1,919,349,778.98 

24  32 Njombe DC 943,266,498.08 

25  33 Njombe TC 941,425,953.00 

  34 Wanging'ombe DC 399,144,598.83 

  35 Makambako TC 254,557,665.11 
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Na. Mkoa  Halmashauri Kiasi cha fedha 

kilichotolewa kwa 

kipindi cha Julai 

2013 hadi Machi, 

2014 

  36 NJOMBE RS 52,000,000.00 

  37 NJOMBE RS-sanitation 13,569,535.00 

26 KAGERA 38 Biharamulo DC 791,038,184.87 

27  39 Bukoba DC 822,235,136.19 

28  40 Bukoba MC 549,362,853.49 

30  41 Karagwe DC 939,251,956.93 

31  42 Misenyi DC 780,034,652.23 

32  43 Muleba DC 960,395,764.10 

33  44 Ngara DC 914,331,304.97 

  45 Kyerwa DC 10,000,000.00 

107  46 Bukombe DC 178,651,930.99 

  47 KAGERA RS 43,000,000.00 

  48 KAGERA RS-sanitation 36,544,493.00 

 KIGOMA 49 Uvinza DC 333,517,603.97 

34  50 Kasulu DC 1,267,089,391.99 

35  51 Kibondo DC 1,355,002,168.62 

36  52 Kigoma DC 785,753,377.99 

37  53 Kigoma/Ujiji DC 386,541,821.48 

38  54 Kakonko DC 418,100,085.23 

  55 Buhigwe DC 256,948,487.18 

  56 KIGOMA RS 43,000,000.00 

  57 KIGOMA RS-sanitation 22,208,929.00 

39 KILIMANJARO 58 Hai DC 1,170,302,637.37 

  59 Moshi MC 177,241,020.18 

40  60 Moshi DC 407,559,048.39 

41  61 Mwanga DC 1,464,088,993.96 

42  62 Rombo  DC 1,199,993,709.56 

43  63 Same DC 1,013,212,195.34 

44  64 Siha DC 823,399,510.87 

  65 KILIMANJARO RS 43,000,000.00 

  66 KILIMANJARO RS-sanitation 24,022,559.00 

45 LINDI 67 Kilwa DC 1,052,105,585.42 

46  68 Lindi DC 796,403,486.19 

47  69 Lindi  MC 954,010,534.81 

48  70 Liwale DC 979,464,575.55 

49  71 Nachingwea DC 639,183,202.98 

50  72 Ruangwa DC 803,638,916.35 

  73 LINDI RS 45,000,000.00 
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Na. Mkoa  Halmashauri Kiasi cha fedha 

kilichotolewa kwa 

kipindi cha Julai 

2013 hadi Machi, 

2014 

  74 LINDI RS-sanitation 10,675,853.00 

51 MANYARA 75 Babati DC 1,510,532,881.12 

52  76 Babati TC 191,637,133.45 

53  77 Hanang DC 1,092,484,000.06 

54  78 Kiteto DC 867,735,106.36 

55  79 Mbulu DC 482,849,034.34 

  80 Simanjiro DC 1,481,449,905.39 

  81 MANYARA RS 43,000,000.00 

  82 MANYARA RS-sanitation 20,860,229.00 

 MARA 83 Butiama TC 364,577,762.64 

56  84 Bunda DC 727,557,057.67 

57  85 Musoma DC 1,078,766,397.72 

  86 Musoma MC 24,185,247.50 

58  87 Rorya DC 2,174,963,691.51 

59  88 Tarime DC 890,367,139.88 

  89 Serengeti DC 751,079,982.28 

  90 MARA RS 43,000,000.00 

  91 MARA RS sanitation 25,974,039.00 

 MBEYA 92 Busokelo DC 319,132,731.43 

  93 Tunduma  TC 26,232,540.91 

60  94 Chunya DC 840,251,507.95 

61  95 Ileje DC 1,080,050,487.30 

62  96 Kyela DC 850,684,408.53 

63  97 Mbarali DC 1,532,125,427.21 

64  98 Mbeya CC 358,751,567.85 

65  99 Mbeya DC 965,568,845.98 

66  100 Mbozi DC 776,959,117.95 

67  101 Rungwe DC 2,033,889,363.80 

68  102 Momba DC 422,506,963.42 

  103 MBEYA RS 48,000,000.00 

  104 MBEYA RS-sanitation 39,158,574.00 

69 MOROGORO 105 Kilombero DC 1,041,122,275.67 

70  106 Kilosa DC 661,125,952.59 

71  107 Morogoro MC 319,042,829.66 

72  108 Morogoro  DC 998,009,180.13 

73  109 Mvomero DC 660,662,401.90 

74  110 Ulanga DC 806,649,672.52 

  111 Gairo dc 593,207,422.35 
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Na. Mkoa  Halmashauri Kiasi cha fedha 

kilichotolewa kwa 

kipindi cha Julai 

2013 hadi Machi, 

2014 

  112 MOROGORO RS 43,000,000.00 

  113 MOROGORO RS-sanitation 31,252,120.00 

75 MTWARA 114 Masasi TC 1,027,355,695.61 

76  115 Mtwara DC 1,831,838,586.44 

77  116 Mtwara MC 636,188,259.53 

  117 Masasi DC 403,207,422.35 

78  118 Nanyumbu DC 1,070,453,227.19 

79  119 Newala DC 655,739,537.55 

80  120 Tandahimba DC 1,161,309,584.56 

81  121 Res. Engineer Makonde Water 

Supply 

720,407,995.22 

  122 MTWARA RS 43,000,000.00 

  123 MTWARA RS-sanitation 21,595,877.00 

 MWANZA 124 Ilemela MC 441,173,433.89 

82  125 Nyamagana  MC 62,763,855.82 

83  126 Kwimba DC 1,525,817,625.31 

84  127 Magu DC 801,418,422.10 

85  128 Misungwi DC 1,517,586,849.09 

86  129 Mwanza CC 555,331,830.05 

87  130 Sengerema DC 658,874,554.11 

88  131 Ukerewe DC 1,026,047,317.15 

  132 MWANZA RS 43,000,000.00 

  133 MWANZA RS-sanitation 35,868,799.00 

89 PWANI 134 Bagamoyo DC 1,084,183,654.60 

90  135 Kibaha DC 936,931,394.46 

91  136 Kibaha TC 693,328,229.77 

92  137 Kisarawe DC 834,881,608.02 

93  138 Mafia DC 746,309,595.22 

94  139 Mkuranga DC 781,700,439.05 

95  140 Rufiji DC 1,123,585,369.31 

  141 PWANI RS 43,000,000.00 

  142 PWANI RS-sanitation 14,846,589.00 

96 KATAVI 143 Mpanda TC 1,248,607,556.89 

97  144 Mpanda DC 925,285,838.01 

  145 Mlele DC 344,738,165.89 

  146 Nsimbo DC 200,000,000.00 

  147 KATAVI RS 62,592,608.00 

  148 KATAVI RS-sanitation - 
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Na. Mkoa  Halmashauri Kiasi cha fedha 

kilichotolewa kwa 

kipindi cha Julai 

2013 hadi Machi, 

2014 

 RUKWA 149  - 

98  150 Nkasi DC 1,468,598,516.83 

99  151 Sumbawanga DC 1,620,119,653.10 

100  152 Sumbawanga MC 335,208,616.43 

101  153 Kalambo  DC 1,196,911,256.21 

  154 RUKWA RS 43,000,000.00 

  155 RUKWA RS-sanitation 13,426,829.00 

 RUVUMA 156 Nyasa  DC 219,633,321.70 

102  157 Mbinga DC 900,134,187.16 

  158 NamtumboDC 1,676,876,291.97 

103  159 Songea  DC 1,191,191,720.78 

104  160 Songea  MC 856,983,287.32 

105  161 Tunduru DC 719,650,398.53 

  162 RUVUMA RS 57,445,502.00 

  163 RUVUMA RS-sanitation - 

 SIMIYU 164 Bariadi Town Council 29,287,756.50 

106  165 Bariadi DC 687,568,958.14 

  166 Meatu DC 501,118,810.28 

108  167 Maswa DC 522,782,489.33 

109  168 Itilima DC 593,656,896.70 

  169 Busega DC 457,793,050.40 

  170 SIMIYU RS 72,452,098.00 

  171 SIMIYU RS-sanitation - 

 SHINYANGA 172 Kahama TC 115,488,325.32 

  173 Kishapu DC 418,589,114.76 

110  174 Shinyanga DC 1,495,862,666.18 

111  175 Shinyanga MC 511,061,233.89 

  176 Msalala DC 210,000,000.00 

  177 Ushetu DC 480,000,000.00 

  178 SHINYANGA RS 43,000,000.00 

  179 SHINYANGA RS-sanitation 22,166,592.00 

 SINGIDA 180 Mkamala  DC 360,231,002.74 

112  181 Iramba DC 872,188,671.64 

113  182 Manyoni DC 298,595,996.60 

114  183 Singida DC 1,179,036,697.90 

115  184 Singida  MC 195,394,587.99 

116  185 Ikungi  DC 332,987,814.27 

  186 SINGIDA RS 65,913,307.00 
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Na. Mkoa  Halmashauri Kiasi cha fedha 

kilichotolewa kwa 

kipindi cha Julai 

2013 hadi Machi, 

2014 

  187 SINGIDA RS-sanitation - 

117 TABORA 188 Igunga DC 650,549,541.51 

118  189 Nzega DC 1,633,642,258.47 

119  190 Sikonge DC 1,412,350,673.31 

120  191 TaboraMC 322,112,738.26 

121  192 Urambo DC 955,149,597.86 

122  193 Uyui/Tabora DC 738,000,969.85 

123  194 Kaliua DC 360,277,759.41 

  195 TABORA RS 64,957,754.00 

  196 TABORA RS-sanitation - 

124 TANGA 197 Handeni DC 1,505,392,538.75 

125  198 Kilindi DC 891,638,452.36 

126  199 Korogwe DC 1,690,660,064.63 

127  200 Korogwe TC 1,178,633,236.57 

128  201 Lushoto DC 1,081,448,400.00 

129  202 Mkinga DC 1,245,883,236.19 

130  203 Muheza DC 1,171,336,971.71 

131  204 Pangani DC 1,239,690,707.05 

132  205 Tanga  CC 337,870,424.06 

133  206 Bumbuli DC 367,920,267.73 

  207 TANGA RS 81,487,098.00 

  208 TANGA RS sanitation - 

134 GEITA 209 Geita DC 1,427,253,804.20 

135  210 Geita TC 29,287,756.50 

136  211 Mbogwe DC 45,875,207.40 

137  212 Nyangh'wale DC 500,041,166.87 

138  213 Chato DC 757,814,395.97 

139  214 Bukombe DC 572,054,241.09 

  215 GEITA RS 78,510,296.00 

  216 GEITA RS sanitation - 

SUB-TOTAL 137,904,598,951.41 

OTHER ONGOING WATER PROJECTS 

 Quickwins, Earmarked Project, 40 villages of KASHWASA, 

Same-Mwanga Projects and Dams 
10,610,746,989.59 

GRAND TOTAL 148,515,345,941.00 
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7.3 Kiambatisho Na. 3: Mchanganuo wa mahitaji ya wataalam wa kada mbalimbali katika 

 Sekta ya Maji. 

Kada Mahitaji Waliopo Upungufu 

Ngazi ya Wizara 

Wahandisi 146 98 48 

Mafundi  Sanifu 702 651 51 

Wakemia 37 13 24 

Wahaidrolojia 53 21 32 

Wahaidrojiolojia 73 56 17 

Wachumi 21 19 2 

Maafisa Maendeleo ya Jamii 31 29 2 

Jumla 1,063 887 176 

Ngazi ya Sekretarieti za Mikoa 

Wahandisi 25 25 0 

Mafundi  Sanifu 25 0 25 

Wahaidrojiolojia 25 3 22 

Mafundi umeme 25 0 25 

JUMLA 100 28 72 

Ngazi ya Halmashauri 

Wahandisi 760 147 613 

Mafundi Sanifu 1,272 182 1,090 

Mafundi Sanifu Wasaidizi 1,320 283 1,037 

Maafisa Maendeleo ya Jamii 229 11 218 

JUMLA 3,581 623 2,958 

Ngazi ya Kata 

Mafundi Sanifu 3,338 0 3,338 

Ngazi ya Mabonde 

Wasoma vipimo/Mafundi Sanifu 

wasaidizi 667 0 667 

JUMLA KUU 8,749 1,538 7,211 
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Kiambatisho Na. 4: Mchanganuo wa makadirio ya fedha kwa ajili ya kuboresha  huduma ya maji na usafi wa mazingira 
vijijini kwa mwaka wa fedha 2014/15 

1. (a) Ujenzi na usimamizi wa Miradi ya vijiji 10 

Mkoa Na. Halmashauri Aina Fedha za Nje (Sh) Fedha za Ndani (Sh.) JUMLA 

Arusha 1 Arusha MC 81,300,485 87,900,735 169,201,220 

2 Arusha DC 475,097,941 513,668,008 988,765,949 

3 Karatu DC 502,055,525 542,814,101 1,044,869,626 

4 Longido DC 448,805,222 485,240,758 934,045,980 

5 Meru DC 445,036,659 481,166,250 926,202,909 

6 Monduli DC 399,933,487 432,401,449 832,334,936 

7 Ngorongoro DC 451,443,553 488,093,277 939,536,830 

Jumla ndogo 2,803,672,872 3,031,284,579 5,834,957,450 

Dar es Salaam 8 Ilala MC 103,414,762 111,810,325 215,225,087 

9 Kinondoni MC 72,337,184 78,209,763 150,546,947 

10 Temeke MC 72,342,323 78,215,319 150,557,643 

Jumla ndogo 248,094,270 268,235,407 516,329,677 

Dodoma 11 Bahi DC 425,799,134 460,366,957 886,166,091 

12 Chamwino DC 419,491,319 453,547,052 873,038,370 

13 Chemba DC 445,991,230 482,198,317 928,189,547 

14 Dodoma MC 99,883,453 107,992,331 207,875,784 

15 Kondoa DC 909,307,891 983,128,600 1,892,436,491 

16 Kongwa DC 582,239,284 629,507,451 1,211,746,735 

17 Mpwapwa DC 373,495,423 403,817,053 777,312,476 

Jumla ndogo 3,256,207,734 3,520,557,761 6,776,765,494 

Geita 18 Bukombe DC 302,564,037 327,127,216 629,691,253 

19 Chato DC 332,277,227 359,252,623 691,529,851 

20 Geita DC 589,019,281 636,837,871 1,225,857,152 

21 Geita TC 116,143,550 125,572,478 241,716,028 

22 Mbogwe DC 562,134,780 607,770,795 1,169,905,575 

23 Nyang'wale DC 376,305,101 406,854,830 783,159,930 

Jumla ndogo 2,278,443,976 2,463,415,813 4,741,859,789 

Iringa 24 Iringa DC 859,355,221 929,120,603 1,788,475,824 

25 Iringa MC 90,548,562 97,899,602 188,448,164 

26 Kilolo DC 299,959,374 324,311,097 624,270,472 

27 Mufindi DC 452,145,772 488,852,505 940,998,278 

Jumla ndogo 1,702,008,930 1,840,183,808 3,542,192,737 

Kagera 28 Biharamulo DC 446,506,325 482,755,229 929,261,554 

29 Bukoba DC 384,555,873 415,775,428 800,331,301 

30 Bukoba MC 83,296,377 90,058,660 173,355,037 

31 Karagwe DC 375,205,468 405,665,925 780,871,393 

32 Kyerwa DC 353,076,391 381,740,334 734,816,725 

33 Misenyi DC 470,165,899 508,335,567 978,501,467 

34 Muleba DC 349,695,150 378,084,592 727,779,742 

35 Ngara DC 537,194,914 580,806,226 1,118,001,140 

Jumla ndogo 2,999,696,397 3,243,221,961 6,242,918,358 

Katavi 36 Mlele DC 399,533,811 431,969,325 831,503,136 

37 Mpanda DC 385,922,762 417,253,286 803,176,048 
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38 Mpanda TC 174,215,324 188,358,717 362,574,042 

39 Nsimbo DC 306,618,971 331,511,343 638,130,314 

Jumla ndogo 1,266,290,868 1,369,092,671 2,635,383,539 

Kigoma 40 Buhigwe DC 390,358,470 422,049,099 812,407,570 

41 Kakonko DC 290,358,874 313,931,196 604,290,070 

42 Kasulu DC 298,419,930 322,646,675 621,066,605 

43 Kibondo DC 305,187,730 329,963,908 635,151,638 

44 Kigoma DC 317,855,799 343,660,415 661,516,214 

45 Kigoma/Ujiji MC 77,533,709 83,828,160 161,361,869 

46 Uvinza DC 343,784,907 371,694,536 715,479,442 

Jumla ndogo 2,023,499,419 2,187,773,989 4,211,273,409 

Kilimanjaro 47 Hai DC 198,509,650 214,625,339 413,134,989 

48 Moshi DC 461,038,248 498,466,903 959,505,151 

49 Moshi MC 69,686,130 75,343,487 145,029,617 

50 Mwanga DC 813,109,376 879,120,363 1,692,229,740 

51 Rombo DC 456,136,011 493,166,685 949,302,697 

52 Same DC 650,403,878 703,205,878 1,353,609,756 

53 Siha DC 438,356,539 473,943,815 912,300,355 

Jumla ndogo 3,087,239,833 3,337,872,471 6,425,112,304 

Lindi 54 Kilwa DC 383,056,711 414,154,559 797,211,270 

55 Lindi DC 561,907,613 607,525,185 1,169,432,798 

56 Lindi TC 109,170,613 118,033,455 227,204,068 

57 Liwale DC 415,202,424 448,909,971 864,112,395 

58 Nachingwea DC 379,106,538 409,883,698 788,990,236 

59 Ruangwa DC 439,445,662 475,121,357 914,567,019 

Jumla ndogo 2,287,889,562 2,473,628,224 4,761,517,786 

Manyara 60 Babati DC 730,920,157 790,258,743 1,521,178,900 

61 Babati TC 88,269,098 95,435,083 183,704,181 

62 Hanang DC 411,544,636 444,955,230 856,499,865 

63 Kiteto DC 368,152,853 398,040,755 766,193,609 

64 Mbulu DC 356,053,490 384,959,124 741,012,613 

65 Simanjiro DC 541,401,876 585,354,723 1,126,756,600 

Jumla ndogo 2,496,342,110 2,699,003,659 5,195,345,768 

Mara 66 Bunda DC 450,613,499 487,195,837 937,809,336 

67 Butiama DC 260,161,551 281,282,351 541,443,902 

68 Musoma DC 351,465,380 379,998,536 731,463,917 

69 Musoma MC - - - 

70 Rorya DC 484,321,028 523,639,858 1,007,960,886 

71 Serengeti DC 454,009,415 490,867,445 944,876,860 

72 Tarime DC 444,034,238 480,082,449 924,116,687 

73 Tarime TC 197,444,034 213,473,213 410,917,247 

Jumla ndogo 2,642,049,146 2,856,539,689 5,498,588,835 
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Mbeya 74 Busokelo DC 394,888,069 426,946,426 821,834,495 

75 Chunya DC 786,753,302 850,624,613 1,637,377,914 

76 Ileje DC 608,940,534 658,376,400 1,267,316,934 

77 Kyela DC 544,974,825 589,217,737 1,134,192,562 

78 Mbarali DC 745,529,350 806,053,961 1,551,583,311 

79 Mbeya CC 72,009,001 77,854,937 149,863,937 

80 Mbeya DC 777,135,552 840,226,062 1,617,361,614 

81 Mbozi DC 351,632,817 380,179,566 731,812,383 

82 Momba DC 445,991,230 482,198,317 928,189,547 

83 Rungwe DC 752,338,816 813,416,242 1,565,755,059 

Jumla ndogo 5,480,193,497 5,925,094,259 11,405,287,756 

Morogoro 84 Gairo DC 353,076,391 381,740,334 734,816,725 

85 Kilombero DC 521,200,264 563,513,076 1,084,713,341 

86 Kilosa DC 658,316,136 711,760,480 1,370,076,616 

87 Morogoro MC 72,396,468 78,273,860 150,670,329 

88 Morogoro DC 617,081,941 667,178,754 1,284,260,695 

89 Mvomero DC 667,388,414 721,569,277 1,388,957,692 

90 Ulanga DC 477,230,866 515,974,092 993,204,957 

Jumla ndogo 3,366,690,480 3,640,009,873 7,006,700,353 

Mtwara 91 Masasi DC 826,942,073 894,076,045 1,721,018,118 

92 Masasi TC 197,444,034 213,473,213 410,917,247 

93 Mtwara DC 699,232,218 755,998,269 1,455,230,487 

94 Mtwara MC 83,846,349 90,653,281 174,499,630 

95 Nanyumbu DC 360,034,148 389,262,946 749,297,094 

96 Newala DC 703,914,954 761,061,166 1,464,976,120 

97 Tandahimba DC 451,906,905 488,594,245 940,501,150 

Jumla ndogo 3,323,320,681 3,593,119,166 6,916,439,847 

Mwanza 98 Ilemela MC 278,744,519 301,373,948 580,118,467 

99 Kwimba DC 571,985,013 618,420,703 1,190,405,716 

100 Magu DC 522,173,211 564,565,009 1,086,738,220 

101 Misungwi DC 802,997,760 868,187,851 1,671,185,611 

102 Mwanza CC 76,654,743 82,877,836 159,532,578 

103 Sengerema DC 545,436,059 589,716,415 1,135,152,473 

104 Ukerewe DC 525,866,851 568,558,512 1,094,425,362 

Jumla ndogo 3,323,858,155 3,593,700,274 6,917,558,429 

Njombe 105 Ludewa DC 517,423,947 559,430,184 1,076,854,131 

106 Makambako TC 445,991,230 482,198,317 928,189,547 

107 Makete DC 540,836,627 584,743,585 1,125,580,211 

108 Njombe DC 601,884,499 650,747,531 1,252,632,029 

109 Njombe TC 370,296,072 400,357,967 770,654,039 

110 Wangingombe DC 418,232,922 452,186,494 870,419,416 

Jumla ndogo 2,894,665,297 3,129,664,077 6,024,329,374 
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Pwani 111 Bagamoyo DC 399,491,334 431,923,401 831,414,735 

112 Kibaha DC 670,820,373 725,279,854 1,396,100,226 

113 Kibaha TC 70,863,214 76,616,130 147,479,344 

114 Kisarawe DC 477,912,456 516,711,016 994,623,471 

115 Mafia DC 614,114,572 663,970,484 1,278,085,056 

116 Mkuranga DC 483,343,799 522,583,294 1,005,927,094 

117 Rufiji DC 384,641,201 415,867,682 800,508,883 

Jumla ndogo 3,101,186,948 3,352,951,861 6,454,138,809 

Rukwa 118 Kalambo DC 512,193,054 553,774,629 1,065,967,683 

119 Nkasi DC 416,162,972 449,948,498 866,111,470 

120 Sumbawanga DC 457,110,306 494,220,076 951,330,382 

121 Sumbawanga MC 81,300,485 87,900,735 169,201,220 

Jumla ndogo 1,466,766,816 1,585,843,939 3,052,610,755 

Ruvuma 122 Mbinga DC 572,230,090 618,685,676 1,190,915,766 

123 Namtumbo DC 518,383,556 560,467,698 1,078,851,255 

124 Nyasa DC 445,991,230 482,198,317 928,189,547 

125 Songea DC 765,106,463 827,220,410 1,592,326,873 

126 Songea MC 86,670,119 93,706,294 180,376,412 

127 Tunduru DC 381,219,977 412,168,712 793,388,689 

Jumla ndogo 2,769,601,435 2,994,447,107 5,764,048,542 

Shinyanga 128 Kahama TC 220,102,120 237,970,760 458,072,880 

129 Kishapu DC 477,097,667 515,830,079 992,927,746 

130 Msalala DC 571,426,264 617,816,593 1,189,242,857 

131 Ushetu DC 515,793,504 557,667,376 1,073,460,880 

132 Shinyanga DC 586,661,649 634,288,838 1,220,950,487 

133 Shinyanga MC 84,784,791 91,667,909 176,452,700 

Jumla ndogo 2,455,865,995 2,655,241,555 5,111,107,550 

Simiyu 134 Bariadi TC 190,475,421 205,938,864 396,414,286 

135 Bariadi DC 438,621,642 474,230,440 912,852,083 

136 Busega DC 371,659,359 401,831,930 773,491,289 

137 Itilima DC 372,151,228 402,363,731 774,514,958 

138 Maswa DC 417,932,885 451,862,099 869,794,984 

139 Meatu DC 399,973,109 432,444,288 832,417,397 

Jumla ndogo 2,190,813,644 2,368,671,352 4,559,484,996 

Singida 140 Ikungi DC 432,054,004 467,129,619 899,183,624 

141 Iramba DC 385,075,688 416,337,444 801,413,132 

142 Manyoni DC 487,442,090 527,014,299 1,014,456,389 

143 Mkalama DC 650,459,627 703,266,153 1,353,725,780 

144 Singida DC 428,298,153 463,068,855 891,367,008 

145 Singida MC 74,331,872 80,366,386 154,698,258 

Jumla ndogo 2,457,661,435 2,657,182,755 5,114,844,190 

Tabora 146 Igunga DC 458,399,300 495,613,715 954,013,014 
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147 Kaliua DC 422,762,521 457,083,821 879,846,341 

148 Nzega DC 407,495,197 440,576,658 848,071,855 

149 Sikonge DC 473,577,828 512,024,488 985,602,316 

150 Tabora MC 83,623,356 90,412,184 174,035,540 

151 Urambo DC 652,930,920 705,938,075 1,358,868,995 

152 Uyui/Tabora DC 474,598,144 513,127,636 987,725,780 

Jumla ndogo 2,973,387,265 3,214,776,577 6,188,163,841 

Tanga 153 Bumbuli DC 418,116,779 452,060,922 870,177,700 

154 Handeni DC 546,357,513 590,712,675 1,137,070,188 

155 Kilindi DC 697,011,497 753,597,263 1,450,608,761 

156 Korogwe DC 533,129,301 576,410,552 1,109,539,853 

157 Korogwe TC 93,019,369 100,570,998 193,590,367 

158 Lushoto DC 588,875,059 636,681,941 1,225,557,000 

159 Mkinga DC 561,245,038 606,808,820 1,168,053,858 

160 Muheza DC 734,934,829 794,599,340 1,529,534,168 

161 Pangani DC 509,509,192 550,872,883 1,060,382,075 

162 Tanga CC 80,092,592 86,594,781 166,687,373 

Jumla ndogo 4,762,291,167 5,148,910,174 9,911,201,342 

Jumla kwa Halmashauri 67,657,737,931 73,150,423,000 140,808,160,931 

 1:  (b) Usimamizi wa miradi ya vijiji 10 kwa Sekretariat za Mikoa 

Na. Mkoa Fedha za Nje (Sh.) Fedha za Ndani (Sh.) JUMLA 

1 Arusha 52,103,448 18,446,806 70,550,254 

2 Dar es Salaam 40,077,586 14,189,146 54,266,733 

3 Dodoma 53,065,517 18,787,419 71,852,936 

4 Geita 53,065,517 18,787,419 71,852,936 

5 Iringa 64,129,310 22,704,465 86,833,776 

6 Kagera 64,129,310 22,704,465 86,833,776 

7 Katavi 53,065,517 18,787,419 71,852,936 

8 Kigoma 53,065,517 18,787,419 71,852,936 

9 Kilimanjaro 53,065,517 18,787,419 71,852,936 

10 Lindi 53,065,517 18,787,419 71,852,936 

11 Manyara 53,065,517 18,787,419 71,852,936 

12 Mara 53,065,517 18,787,419 71,852,936 

13 Mbeya 64,129,310 22,704,465 86,833,776 

14 Morogoro 64,129,310 22,704,465 86,833,776 

15 Mtwara 53,065,517 18,787,419 71,852,936 

16 Mwanza 64,129,310 22,704,465 86,833,776 

17 Njombe 53,065,517 18,787,419 71,852,936 

18 Pwani 64,129,310 22,704,465 86,833,776 

19 Rukwa 53,065,517 18,787,419 71,852,936 

20 Ruvuma 53,065,517 18,787,419 71,852,936 
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21 Shinyanga 64,129,310 22,704,465 86,833,776 

22 Simiyu 53,065,517 18,787,419 71,852,936 

23 Singida 53,065,517 18,787,419 71,852,936 

24 Tabora 64,129,310 22,704,465 86,833,776 

25 Tanga 64,129,310 22,704,465 86,833,776 

Jumla kwa Sekretariat za Mkoa 1,412,262,069 500,000,000 1,912,262,069 

Jumla kwa vijiji 10 69,070,000,000 73,650,423,000 142,720,423,000 

2: Miradi mingine inayoendelea kutekelezwa 

1 Miradi ya Matokea ya Haraka 
(Quickwins) : Kiambatishoa 4 (a) 
na (b) 

 46,000,001,000 46,000,001,000 

2 Miradi ya ujenzi  wa miundombinu 
ya maji kutoka kwenye mabwawa 
Kiambatisho Na. 4(c) 

 10,184,377,000 10,184,377,000 

3 Ujenzi na ukarabati wa mabwawa 
Kiambatisho Na. 4(c) 

 4,500,000,000 4,500,000,000 

4 Miradi ya kimkakati (Earmarked 
Projects) Kiambatisho No. 4 (d):   

2,946,550,000 11,000,000,000 13,946,550,000 

5 Mradi wa vijiji 40 toka bomba kuu 
la KASHWASA Kiambatisho Na 4 
(e). 

 1,500,000,000 1,500,000,000 

6 Mradi wa upanuzi wa 
miundombinu vijijini kutoka  Mradi 
wa HTM Kiambatisho Na 4 (e): 

 500,000,000 500,000,000 

7 Mradi wa upanuzi wa 
miundombinu vijijini kutoka Mradi 
wa Makonde Kiambatisho Na 4 
(e). 

 800,000,000 800,000,000 

8 Mradi wa upanuzi wa 
miundombinu vijijini kutoka Mradi 
wa Wangingombe Kiambatisho 
Na 4 (e). 

 300,000,000 300,000,000 

9 Mradi wa Maji Chiwambo 
Kiambatisho Na 4 (e). 

 2,000,000,000 2,000,000,000 

10 Usimamizi wa miradi 
Kiambatisho Na 4 (e). 

 345,000,000 345,000,000 

11 Mradi wa Same-Mwanga - 
Korogwe 

20,000,000,000 10,278,803,000 30,278,803,000 

Jumla  kwa Miradi mingine inayoendelea 
kutekelezwa 

22,946,550,000 87,408,181,000 110,354,731,000 

 

3. Usimamizi na Ufuatiliaji 

1 Usimamizi, ufuatiliaji, tathmimi na 
uendeshaji na Matengenezo kwa 
Wizara ya Maji 

7,346,866,000 5,757,560,000 13,104,426,000 

Jumla ndogo 7,346,866,000 5,757,560,000 13,104,426,000 

4: Uratibu na usafi wa Mazingira 

1 TAMISEMI 300,000,000 - 300,000,000 

2 Wizara ya Afya 3,000,000,000  3,000,000,000 

3 Wizara ya Elimu 1,500,000,000  1,500,000,000 

Jumla 4,800,000,000 - 4,800,000,000 

JUMLA KUU KWA  MAJI VIJIJINI 104,163,416,000 166,816,164,000 270,979,580,000 
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Kiambatisho Na 4. (a)  MIRADI YA MATOKEO YA HARAKA (QUICKWINS)  - FEDHA ZA NDANI KWA MWAKA 2014/2015 

KUKARABATI MIRADI YA MAJI MTIRIRIKO 

Mkoa Halmashauri Jina la Mradi Majina ya Vijiji Idadi ya 
Watu 

Teknolojia Idadi ya Vituo vya 
kuchotea Maji 

vitavyojengwa / 
Kukarabatiwa 

Gharama ya 
mradi (Sh.) 

Kiasi 
kilichotengwa 
2014/15 (Sh..) 

Mbeya Ileje Izuba Izuba 3,348 Mtiririko 13 256,865,748 184,030,211 

Katavi Mlele Mirumba Mirumba 10,051 Mtiririko 40 771,140,875 552,480,115 

Dodoma Kondoa Masange Masange 5,826 Mtiririko 23 447,000,764 320,251,515 

Dodoma Kongwa Pembamoto Pembamoto 6,040 Mtiririko 24 463,445,609 332,033,344 

Dodoma Kongwa Vihigo Vihigo 5,629 Mtiririko 23 431,914,998 309,443,392 

Dodoma Kongwa Kongwa Maji Kongwa Maji 3,236 Mtiririko(Gravity) 13 248,303,556 177,895,870 

Manyara Babati DC Ufana Ufana, Diffir 7,723 Mtiririko 31 370,000,000 265,084,694 

Manyara Babati DC Bashnet-Saria Long, Gopadaw 15,210 Mtiririko-
Chemichemi 
(Upanuzi) 

60 416,965,140 298,732,639 

Tanga Bumbuli Mkuzu Lwandai, Soni, 
Kisiwani, Kwang'wenda 

5,254 Mtiririko 21 418,534,704 299,857,145 

Tanga Korogwe Mnyuzi,Mombo, 
Makuyuni, Bombo 
Majimoto 

Mnyuzi, Mombo, 
Makuyuni, 
Kwemazandu,Kulasi, 
Magundi, Bungu, 
Magoma, Gemai, 
Bombo Majimoto 

50,715 Mtiririko 
(Ukarabati) 

111 742,000,000 531,602,278 

Morogoro Morogoro Fulwe-Mikese, 
Kolero,Kungwe 

Fulwe, Mikese,Kolero, 
Changa, Mkuyuni, 
Kiswira, Kizinga,Amini, 
Mfumbwe, Kungwe, 
Kikundi 

40,874 Mto Bamba 114 1,068,776,197 765,719,489 

Iringa Mufindi DC Maduma Maduma 4,482 Kijito 18 343,846,742 246,347,320 

Iringa Kilolo DC Kitelewasi Kitelewasi 1,619 Mtiririko 10 355,000,000 254,338,017 
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KUKARABATI MIRADI YA MAJI MTIRIRIKO 

Mkoa Halmashauri Jina la Mradi Majina ya Vijiji Idadi ya 
Watu 

Teknolojia Idadi ya Vituo vya 
kuchotea Maji 

vitavyojengwa / 
Kukarabatiwa 

Gharama ya 
mradi (Sh.) 

Kiasi 
kilichotengwa 
2014/15 (Sh..) 

Iringa Kilolo DC Ruaha Mbuyuni Ruaha Mbuyuni 4,508 Mto 25 340,000,000 243,591,340 

Iringa Kilolo DC Ilambo Ilambo 2,772 Mtiririko 11 212,695,712 152,384,805 

Iringa Kilolo DC Lundamatwe Lundamatwe 5,399 Mtiririko 22 414,246,984 296,785,229 

Rukwa Kalambo Kasanga, Lusambo, 
Songambele 

Kasanga, Lusambo, 
Songambele 

12,045 Mtiririko 48 924,173,061 662,119,278 

Rukwa Kalambo Ulumi Ulumi 4,570 Mtiririko 15 400,000,000 286,578,047 

Rukwa Sumbawanga Kinambo Kinambo 9,211 Mtiririko 37 706,720,576 506,326,507 

Rukwa Sumbawanga Mfinga Mfinga 7,971 Mtiririko 32 611,585,114 438,167,169 

Rukwa Sumbawanga Solola Solola 7,440 Mtiririko 30 570,812,773 408,957,134 

Kagera Muleba Ruhanga Ruhanga, Mafumbo, 
Malele 

5,082 Mtiririko  734,502,818 526,230,958 

Njombe Wanging'ombe Igenge Igenge 10,628 Mtiririko 43 815,446,819 584,222,893 

Njombe Wanging'ombe Isimike Isimike 8,857 Mtiririko 35 679,539,016 486,852,411 

Njombe Makete Utengule, Unyangala, 
Kilanzi 

Utengule, Unyangala, 
Kilanzi 

16,874 Mtiririko 67 1,294,657,732 927,551,212 

Njombe Makete Usililo, Luvumbu,  
Lugawo 

Usililo, Luvumbu,  
Lugawo 

15,845 Mtiririko 63 1,215,695,299 870,978,960 

Kigoma Kasulu Munyegera Munyegera 10,428 Mtiririko 42 800,089,237 573,220,028 

Jumla 281,637  971 16,053,959,474 11,501,782,000 
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Kiambatisho Na. 4.(b)  MIRADI YA  MATOKEO YA HARAKA (QUICKWINS) -  FEDHA ZA NDANI KWA MWAKA 2014/2015 

UKARABATI WA MIRADI YA PAMPU 

Mkoa Halmashauri Jina la Mradi Majina ya 

Vijiji 

Idadi ya Watu Teknolojia Idadi ya Vituo 

vya kuchotea 

Maji 

vitavyojengwa/ 

Kukarabatiwa 

Gharama ya 

mradi (Sh.) 

Kiasi kilichotengwa 

2014/15 (Sh.) 

Mtwara Newala Mkoma 1 Mko

ma 1 

5,080 Pampu -Chemchemi 20 389,783,579.00 279,258,542.28 

Mtwara Mtwara DC Lyowa Lyowa 6,235 Pampu Chemchemi 25 478,395,467.00 342,744,096.85 

Geita Geita DC Mharamba Mharamba 8,123 Pampu-Ziwa 32 623,273,185.00 446,541,030.63 

Geita Geita DC Izumacheli Izumacheli 7,511 Pampu-Ziwa (Surf Pump) 30 576,249,085.00 412,850,843.75 

Mbeya Mbarali Isongwe Isongwe 9,717 Pampu-kisima (Bh pump) 38 800,000,000.00 573,156,094.47 

Mbeya Ileje Mapogoro Mapogoro 2,701 Pampu-Kisima 11 207,259,400.00 148,489,985.31 

Mbeya Momba Kamsamba Kamsamba 13,037 Pampu-Kisima 52 1,000,281,431.00 716,646,747.95 

Katavi Mpanda Majalila Majalila 10,051 Pampu-Kisima 28 543,631,212.00 389,481,927.88 

Katavi Mpanda Igagala Igagala 5,314 Pampu-Kisima (Bh Pump) 21 407,723,409.00 292,111,445.91 

Shinyanga Kishapu Itongoitale Itongoitale 5,527 Pampu- (Sand Dam - Mto) 22 350,000,000.00 250,755,791.33 

Shinyanga Kishapu Idukilo Idukilo 10,600 Pampu-Kisima 43 250,000,000.00 179,111,279.52 

Simiyu Bariadi Gambasingu Gambasing

u 

8,857 Pampu-Kisima 35 679,539,016.00 486,852,410.56 

Simiyu Bariadi Kabale Kabale 9,565 Pampu-Kisima 38 733,902,137.00 525,800,603.21 

Singida Singida DC Pohama Pohama 6,258 Pampu-Kisima 25 480,162,268.00 344,009,912.80 

Singida Iramba Kyarosangi 

Kinampanda 

Kyarosangi 

Kinampand

a 

8,945 Pampu-Kisima 36 686,334,406.00 491,720,934.55 

Singida Ikungi DC Ntewa Ntewa 9,170 Pampu-Kisima 37 350,000,000.00 250,755,791.33 

Singida Ikungi DC Unyaghumpi/ Unyaghump

i, 

9,960 Pampu-Kisima 40 270,000,000.00 193,440,181.88 

Singida Ikungi DC Makiungi Makiungi 25,200 Pampu-Kisima 100 200,000,000.00 143,289,023.62 

Singida Ikungi DC Sepuka- 

Musimi 

Musimi 6,427 Pampu-Kisima 26 230,000,000.00 164,782,377.16 
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Kiambatisho Na. 4.(b)  MIRADI YA  MATOKEO YA HARAKA (QUICKWINS) -  FEDHA ZA NDANI KWA MWAKA 2014/2015 

UKARABATI WA MIRADI YA PAMPU 

Mkoa Halmashauri Jina la Mradi Majina ya 

Vijiji 

Idadi ya Watu Teknolojia Idadi ya Vituo 

vya kuchotea 

Maji 

vitavyojengwa/ 

Kukarabatiwa 

Gharama ya 

mradi (Sh.) 

Kiasi kilichotengwa 

2014/15 (Sh.) 

Singida Manyoni Mbwasa Mbwasa, 

Mwiboo, 

Chikuyu, 

Mtiwe, 

Chilejeho, 

Mvumi, 

Ngaiti, 

Kintinku, 

Lusilile 

16,537 Pampu-Kisima 67 1,197,361,485.00 857,843,790.51 

Manyara Babati Galapo Galapo 9,822 Pampu-Kisima 30 450,000,000.00 254,998,867.09 

Mara Bunda Nyatwali Nyatwali 9,970 Pampu (Ziwa Victoria) 40 764,970,661.00 548,059,495.55 

Tabora Kaliua Kashishi Kashishi 3,500 Pampu-Chemchemi 

(upanuzi kutoka bomba 

lililopo) 

14 360,000,000.00 257,920,242.51 

Tabora Nzega Itobo Itobo 5,668 Pampu-Bwawa (Surf 

Pump) 

23 434,904,970.00 311,585,542.59 

Tabora Nzega Nkiniziwa Nkiniziwa 7,440 Pampu-Bwawa (Surf 

Pump) 

30 570,812,773.00 408,956,024.56 

Tabora Nzega Muungano Muungano 6,453 Pampu za mkono 12 12 82,000,000.00 58,748,499.68 

Tabora Urambo Uyowa Uyowa 1,500 Pampu za mkono 6 6 55,000,000.00 39,404,481.49 

Tabora Sikonge Mgambo Mgambo na 

Mwenge 

9,000 Pampu Kisima 36 950,000,000.00 680,622,862.18 

Tabora Sikonge Kiombo Kiombo 

Zugimlole 

11,700 Pampu Chemichemi 47 1,200,000,000.00 859,734,141.70 

Dodoma Bahi Ilindi Ilindi 10,830 Pampu-Kisima 43 830,940,308.00 595,323,127.09 

Dodoma Kondoa Chase Chase 6,207 Pampu-Kisima 25 476,220,942.00 341,186,169.03 

Dodoma Chemba Waida Waida 4,294 Pampu-Kisima 17 329,440,515.00 236,026,048.67 

Dodoma Chemba Sori Sori 3,909 Pampu-Kisima 16 299,948,521.00 214,896,653.55 
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Kiambatisho Na. 4.(b)  MIRADI YA  MATOKEO YA HARAKA (QUICKWINS) -  FEDHA ZA NDANI KWA MWAKA 2014/2015 

UKARABATI WA MIRADI YA PAMPU 

Mkoa Halmashauri Jina la Mradi Majina ya 

Vijiji 

Idadi ya Watu Teknolojia Idadi ya Vituo 

vya kuchotea 

Maji 

vitavyojengwa/ 

Kukarabatiwa 

Gharama ya 

mradi (Sh.) 

Kiasi kilichotengwa 

2014/15 (Sh.) 

Dodoma Chemba Lahoda Lahoda 3,371 Pampu-Kisima 13 258,632,549.00 185,296,027.11 

Dodoma Dodoma MC Mbawala Mbawala 4,960 Pampu-Kisima 20 380,541,849.00 272,637,349.94 

Dodoma Dodoma MC Nkuladi Nkuladi 5,491 Pampu-Kisima 22 421,314,190.00 301,848,494.61 

Manyara Hanang’ Endasiwold – 

Endasak – 

Endagaw 

Endasiwold

, Endasak,  

Endagaw 

30,370 Pampu-Kisima 121 1,330,139,284.00 952,971,796.40 

Manyara Hanang’ Masakta Masakta 16,794 Pampu-Kisima 67 1,288,541,881.00 923,169,540.09 

Tanga Mkinga Bwiti Bwiti 2,208 Mtiririko (Surf Pump) 8 175,000,000.00 125,377,895.67 

Tanga Mkinga Mnyomboni Mnyomboni 1,130 Mtiririko (Surf Pump) 5 110,000,000.00 78,808,962.99 

Tanga Mkinga Sigaya/Manza Sigaya/Man

za 

250 Pampu-Kisima 1 22,000,000.00 15,761,792.60 

Tanga Korogwe Kwafunto-

Lusanga, 

Kwafunto, 

Lusanga, 

Ngomeni, 

8,200 Pampu-Kisima 33 629,145,000.00 450,747,863.82 

Tanga Pangani Meka/ 

Langoni 

Meka, 

Langoni, 

Mseko 

7,800 Pampu-Mto 31 1,546,890,857.00 1,108,262,402.71 

Mtwara Nanyumbu Michiga Michiga 6,145 Pampu-Kisima 25 471,464,169.00 337,778,202.23 

Mtwara Nanyumbu Nandete Nandete 4,662 Pampu-Kisima 19 357,709,338.00 256,279,108.90 

Lindi Kilwa Singino Singino 7,671 Pampu-Kisima (Bh Pump) 31 588,543,696.00 421,659,257.78 

Lindi Kilwa Chumo Chumo 9,470 Pampu-Kisima 38 726,563,115.00 520,542,596.72 

Lindi Kilwa Kipatimu Kipatimu 9,905 Pampu-Kisima 40 759,986,345.00 544,488,506.69 

Lindi Nachingwea Nditi Nditi 3,677 Pampu-Kisima 15 282,144,599.00 202,141,120.55 

Lindi Nachingwea Mnero 

Miembeni 

Mnero 

Miembeni 

3,158 Pampu-Kisima 13 242,323,613.00 173,611,569.53 

Lindi Lindi DC Lihimilo Lihimilo 1,876 Pampu-Kisima 8 143,926,363.00 103,115,340.14 

Lindi Lindi DC Kikomolela Kikomolela 1,982 Pampu-Kisima 8 152,080,832.00 108,957,569.64 
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Kiambatisho Na. 4.(b)  MIRADI YA  MATOKEO YA HARAKA (QUICKWINS) -  FEDHA ZA NDANI KWA MWAKA 2014/2015 

UKARABATI WA MIRADI YA PAMPU 

Mkoa Halmashauri Jina la Mradi Majina ya 

Vijiji 

Idadi ya Watu Teknolojia Idadi ya Vituo 

vya kuchotea 

Maji 

vitavyojengwa/ 

Kukarabatiwa 

Gharama ya 

mradi (Sh.) 

Kiasi kilichotengwa 

2014/15 (Sh.) 

(Kitohavi) (Kitohavi) 

Morogoro Kilosa Vidunda Vidunda 6,712 Pampu Mto(Surf) 27 514,954,666.00 368,936,756.49 

Morogoro Kilombero Mahutanga A Mahutanga 

A 

9,211 Pampu-Kisima 37 706,720,576.00 506,326,506.53 

Iringa Kilolo DC Uhambingeto Uhambinget

o 

3,225 Pampu-Kisima 14 509,600,000.00 365,100,432.18 

Rukwa Kalambo Mambwekeny

a 

Mambweke

nya 

4,893 Pampu-Kisima 20 375,377,352.00 268,937,271.28 

Kagera Muleba Izigo,Itoju, 

Kabare 

Izigo, Itoju, 

Kabare 

24,501 Pampu-Ziwa (Surf Pump) 98 1,760,484,852.00 1,261,290,777.68 

Kagera Muleba Kamachumu Kamachum

u 

18,070 Pampu-Kisima 72 1,386,395,500.00 993,276,287.71 

Kagera Karagwe Chonyonyo Chonyonyo 5,500 Pampu-Kisima 18 650,000,000.00 465,689,326.76 

Kagera Misenyi Nyakahanga B Nyakahang

a B 

5,040 Pampu-Kisima 33 625,831,516.00 448,373,934.38 

Ruvuma Mbinga Luhagara Luhagara 5,048 Pampu-Mtiririko 20 387,337,239.00 277,505,873.93 

Ruvuma Mbinga Ikwishini Ikwishini 3,543 Pampu- Mtiririko 14 271,815,606.00 194,740,963.94 

Ruvuma Mbinga Mabuni Mabuni 5,757 Pampu-Mtiririko 23 441,700,360.00 316,454,066.58 

Njombe Makete Lugoda- 

Ikingula 

Lugoda, 

Ikingula 

11,229 Pampu Mto(Surf) 45 861,519,564.00 617,231,485.76 

Kigoma Kasulu Herujuu-              

Karunga 

Herujuu,              

Karunga 

47,457 Pampu Chemchem 190 1,300,000,000.00 931,378,653.51 

Kigoma Kibondo Mwakabuye Mwakabuye 24,445 Pampu Mto(Surf) 98 1,875,527,683.00 1,343,712,652.32 

Kigoma Kibondo Kinyinya, 

Chulazo 

Kinyinya, 

Chulazo 

28,600 Pampu Chemchem 114 2,194,340,810.00 1,317,125,784.74 

Pwani Bagamoyo Fukayosi Fukayosi 12,000 Pampu-Bwawa (Surf 

Pump) 

48 920,722,563.00 659,647,185.37 

Pwani Bagamoyo Mjembe Mjembe 7,400 Pampu-Bwawa (Surf 

Pump) 

30 567,780,984.00 406,783,914.13 
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Kiambatisho Na. 4.(b)  MIRADI YA  MATOKEO YA HARAKA (QUICKWINS) -  FEDHA ZA NDANI KWA MWAKA 2014/2015 

UKARABATI WA MIRADI YA PAMPU 

Mkoa Halmashauri Jina la Mradi Majina ya 

Vijiji 

Idadi ya Watu Teknolojia Idadi ya Vituo 

vya kuchotea 

Maji 

vitavyojengwa/ 

Kukarabatiwa 

Gharama ya 

mradi (Sh.) 

Kiasi kilichotengwa 

2014/15 (Sh.) 

Pwani Kibaha DC Ruvu Kwa 

Dosa 

Ruvu Kwa 

Dosa 

3,959 Pampu-Kisima 16 303,753,940.00 217,623,027.41 

Mwanza Sengerema Nyakalilo 

Bukokwa 

Nyakalilo 

Bukokwa 

33,900 Pampu-Ziwa (Surf Pump) 136 1,600,992,373.00 1,147,023,169.73 

Mwanza Sengerema Buyagu Buyagu 10,479 Pampu-Ziwa (Surf Pump) 42 804,030,563.00 576,043,771.65 

Mwanza Kwimba Lyoma Lyoma 6,837 Pampu-Kisima 27 524,604,120.00 375,850,060.70 

Arusha Longido Matale A Matale A 3,277 Pampu Chemchem 13 251,429,436.00 180,135,391.97 

Arusha Longido Orbomba Orbomba 5,456 Pampu Chemchem 22 418,596,034.00 299,901,085.01 

Arusha Longido Olchoronyok Olchoronyo

k 

6,164 Pampu Chemchemi 25 472,959,155.00 338,849,277.65 

Arusha Monduli Meserran Juu Meserran 

Juu 

17,714 Pampu-Bwawa (Surf 

Pump) 

71 1,359,078,031.00 973,704,820.41 

Arusha Monduli Nanja Nanja 4,839 Pampu-Bwawa (Surf 

Pump) 

19 371,300,118.00 266,016,156.89 

Jumla 719,484  2,855 48,601,935,491.00 34,498,219,000.00 

 



 

 

123 

Kiambatisho Na. 4(c)  MIRADI YA MAJI KUTOKA KWENYE MABWAWA -  FEDHA ZA NDANI KWA MWAKA 2014/2015 

A. Miradi ya upanuzi wa miundombinu kutoka kwenye mabwawa 12 

Mkoa Halmashauri Jina la Mradi Majina ya Vijiji Idadi ya 
Watu 

Chanzo 
cha 
maji 

Vituo vya 
kuchotea 

maji 

Fedha 
zilizotengwa 
2014/15 (Sh.) 

Arusha Monduli Mti Mmoja Mti Mmoja 5,000 Pampu-
Bwawa 

20 491,918,221 

Manyara Simanjiro Looderkes Looderkes 3,782 Pampu-
Bwawa 

15 320,083,774 

Mara Bunda Salama Kati Salama Kati 2,570 Pampu-
Bwawa 

10 303,237,259 

Mara Rolya Nyambori Nyambori 17,326 Pampu-
Bwawa 

69 1,124,332,194 

Mara Butiama Wegero Wegero 7,211 Pampu-
Bwawa 

29 546,661 

Rukwa Nkasi Kawa Nkundi, Fyengereza 
Kalundi 

10,670 Pampu-
Bwawa 

43 1,010,790,864 

Tabora Nzega Mihama Mbagwa  
Nkiniziwa 
Busondo  
Upungu  
Ngukumo  
Kampala 

73,033 Pampu-
Bwawa 

292 2,451,070,238 

Tabora Sikonge Uliyanyama Tutuo, Kisanga, Luhwiso, 
Mkolye, Tumbili, Mlogolo 
na mji wa Sikonge 

67,000 Pampu-
Bwawa 

268 1,398,260,696 

Tabora Igunga Bulenya Bulyang'ombe, Nanga 17,493 Pampu-
Bwawa 

70 663,074,944 

Tanga Kilindi Kwa Maligwa Kwamaligwa,Kibirashi, 
Kowa, Gombero, Gitu, 
Ele 

27,810 Pampu-
Bwawa 

111 954,988,899 

Simiyu Itilima Nkoma Nkoma, Mwalusho, 
Ng’wang’wita 

44,013 Pampu-
Bwawa 
(Surf 
Pump) 

176 1,159,799,282 

Pwani Bagamoyo Masuguru Masuguru 5,962 Pampu 
Bwawa 
(Surf 
Pump) 

24 306,273,969 

Jumla ndogo 281,870  1,092 10,184,377,000 

 

B. Miradi ya Kukarabati na Kujenga Mabwawa tisa (9)     

Mkoa Halmshauri Jina la bwawa     Kiasi cha fedha 
kilichotengwa 
2014/15 (Sh.) 

Shinyanga Kishapu Sekeididi     250,000,000 

Iringa Iringa Iguluba     725,000,000 

Simiyu Itilima Habiya     780,000,000 

Mara Butiama Wegero     575,000,000 

Mbeya Chunya Matwiga     575,000,000 

Dodoma Chamwino Sasajila     525,000,000 

Rukwa Nkasi Kawa     242,000,000 

Shinyanga Meatu Mwanjoro     428,000,000 
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Kiambatisho Na. 4(c)  MIRADI YA MAJI KUTOKA KWENYE MABWAWA -  FEDHA ZA NDANI KWA MWAKA 2014/2015 

Mrogoro Kilosa Kidete     400,000,000 

Jumla ndogo 4,500,000,000 

Jumla kuu miradi ya Mabwawa 14,684,377,000 

 

 
Kiambatisho No. 4 (d):  UKARABAI WA MIRADI CHINI YA  BRN (Miradi ya Kimkakati) -  FEDHA ZA NDANI KWA MWAKA 
2014/2015 

Mkoa Halmashauri Jina la 
Mradi 

Majina ya 
Vijiji 

Idadi ya 
Watu 

Chanzo 
cha maji 

Vituo 
vya 

kucho
tea 

maji 

Jumla 
gharama za 
Mradi (Tsh.) 

Kiasi 
kilichotengwa 
2014/15 (Tsh.) 

Dodoma Kondoa Kinyasi 
Majengo 

Kiteo, 
Kinyasi-
Majengo 

6,220 Mtiririko 
(Gravity) 

25 477,229,500 232,852,585 

Mbeya Mbarali Mapogoro Mabadaga, 
Itamba, 
Msesule, 
Utulo , 
Ukwavila, 
Mbuyuni, 
Kimani, 
Mfumbi 

45,320 Mtiririko 
(Gravity) 

181 3,477,201,143 1,696,616,144 

Njombe Njombe Mji Lugenge 
Kisilo 

Lugenge, 
Kisilo, 
Utalingolo 

19,187 Mtiririko 
(Gravity) 

77 1,472,153,323 718,301,585 

Njombe Njombe/ 
Mbarali 

Luduga - 
Mawindi 

Luduga, 
Mlangali, 
Inyai , 
Mawindi 

15,053 Mtiririko 
(Gravity) 

60 1,154,944,511 563,527,223 

Njombe Ludewa Ludewa ‘K’ Ludewa ‘K’ 15,000 Mtiririko 
(Gravity) 

60 1,150,875,000 561,541,603 

Njombe Ludewa Ludewa Mjini Ludewa Mjini  Mtiririko 
(Gravity) 

  - 

Njombe Ludewa Lifua Manda Lifua,  
Manda 

6,150 Mtiririko 
(Gravity 

25 50,000,000 24,396,290 

Njombe Njombe TC Iwungilo Igoma, 
Iwungilo 

9,324 Mtiririko 
(Gravity) 

37 715,418,676 349,071,229 

Morogor
o 

Mvomero Turiani Masimba, 
Dihinda 

28,587 Pampu 197 392,877,321 191,694,980 

Morogor
o 

Mvomero Mlali Kimabila, 
Mafuru, 
Lubungo 

12,458 Pampu 87 225,000,000 109,783,305 

Morogor
o 

Mvomero Mgeta Tandali, 
Maguruwe 

5,113 Pampu 20 230,108,121 112,275,689 

Mbeya Rungwe Mwakaleli I Ndala, 
Suma, 
Mbako, 
Nswesi, 
Mwakajanga 
na Kagonya. 

27,862 Mtiririko 
(Gravity) 

111 3,033,000,000 723,841,845 
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Kiambatisho No. 4 (d):  UKARABAI WA MIRADI CHINI YA  BRN (Miradi ya Kimkakati) -  FEDHA ZA NDANI KWA MWAKA 
2014/2015 

Mkoa Halmashauri Jina la 
Mradi 

Majina ya 
Vijiji 

Idadi ya 
Watu 

Chanzo 
cha maji 

Vituo 
vya 

kucho
tea 

maji 

Jumla 
gharama za 
Mradi (Tsh.) 

Kiasi 
kilichotengwa 
2014/15 (Tsh.) 

Mbeya Rungwe Masoko Bulongwe, 
Igembe, 
Ngaseke, 
Ntandabala, 
Lupando, 
Bujesi, 
Lufumbi, 
Busisya, 
Mbaka, 
Isabula, 
Lwifwa, 
Ikama, 
Itagata, 
Nsanga na 
Nsyasya 

19,624 Mtiririko 
(Gravity) 

78 4,800,000,000 1,000,000,000 

Mbeya Rungwe Ilamba Ilamba 1,493 Mtiririko 
(Gravity) 

6 120,000,000 58,551,096 

Mbeya Rungwe Lutete Lutete 3,360 Mtiririko 
(Gravity) 

13 250,000,000 121,981,450 

Arusha Meru Nelson 
Mandela 

Nelson 
Mandela 

20,000 Pampu 80 240,000,000 117,102,192 

Mara Rorya Gabimori Gabimori 3,000 Pampu 12 250,000,000 121,981,450 

Mara Rorya Komuge Komuge 20,000 Pampu 80 300,000,000 146,377,740 

Mara Rorya Masonga Masonga 6,717 Pampu 27 150,000,000 73,188,870 

Mara Rorya Michire Michire 22,000 Pampu 88 250,000,000 121,981,450 

Mara Rorya Ingiri juu Ingiri juu 4,443 Pampu 18 100,000,000 48,792,580 

Tanga Korogwe Bungu Bungu 3,500 Pampu 14 250,000,000 121,981,450 

Kagera Karagwe Omkakajinja Omkakajinja 2,000 Pampu 8 150,000,000 73,188,870 

Iringa Kilolo Ruaha 
Mbuyuni 

Ruaha 
Mbuyuni 

4,993 Pampu 20 248,452,000 121,226,140 

Ruvuma Namtumbo Namtumbo Namtumbo 41,212 Pampu 165 350,000,000 170,774,029 

Kilimanja
ro 

Mwanga Msangeni Mruma, 
Mamba, 
Lambo 
Simbomu 

9,947 Pampu 40 593,803,000 289,731,803 

Kilimanja
ro 

Mwanga Lembeni Mforo, 
Pangaro, 
Lembeni 

9,064 Pampu 20 434,580,981 212,043,272 

Kilimanja
ro 

Mwanga Mwaniko Mriti, 
Mangio, 
Mwaniko, 
Masumbeni 

22,972 Pampu 45 1,033,771,461 504,403,766 

Lindi Lindi Mputwa Mputwa 7,892 Pampu 32 300,000,000 146,377,740 

Lindi Lindi Mlola Mlola 966 Mtiririko 
(Gravity) 

4 170,000,000 82,947,386 

Lindi Liwale Liwale B Liwale B  Pampu - 150,000,000 73,188,870 

Lindi Liwale Kichonda Kichonda 2,600 Pampu 10 150,000,000 73,188,870 

Arusha Arusha Olmulo Oljoro, 
Moriet, 
Lusinyai 

27,000 Pampu 108 1,100,000,000 536,718,378 
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Kiambatisho No. 4 (d):  UKARABAI WA MIRADI CHINI YA  BRN (Miradi ya Kimkakati) -  FEDHA ZA NDANI KWA MWAKA 
2014/2015 

Mkoa Halmashauri Jina la 
Mradi 

Majina ya 
Vijiji 

Idadi ya 
Watu 

Chanzo 
cha maji 

Vituo 
vya 

kucho
tea 

maji 

Jumla 
gharama za 
Mradi (Tsh.) 

Kiasi 
kilichotengwa 
2014/15 (Tsh.) 

Mtwara Nanyumbu Masuguru Masuguru 2,000 Pampu 8 150,000,000 73,188,870 

Singida Iramba Kinampanda Kinampanda 4,500 Pampu 18 313,745,000 153,084,280 

Dodoma Chamwino Magulo Magulo 12,600 Pampu 50 487,000,000 237,619,864 

Kagera Ngara Bumba Bumba 3,500 Pampu 14 144,000,000 70,261,315 

Iringa Mufindi Sadani Sadani 7,471 Pampu 30 400,000,000 195,170,319 

Simiyu Itilima Ulomi Ulomi 3,000 Pampu 12 300,000,000 146,377,740 

Kigoma Kasulu Muzye,       
Mtala 

Muzye,       
Mtala 

16,686 Pampu 67 1,280,251,505 624,667,738 

Jumla Kuu 472,815  1,948 26,844,411,542 11,000,000,000 

 

 

Kiambatisho Na 4 (e): KUPANUA NA KUKARABATI MIRADI YA VIJIJI KWENYE MAENEO YA MIRADI YA KITAIFA YA 
KASHWASA, HTM, CHIWAMBO MAKONDE NA WANGING'OMBE  -  FEDHA ZA NDANI KWA MWAKA 2014/2015 

A: MRADI WA VIJIJI 40 KUTOKA BOMBA KUU LA KASHWASA 

Halmashauri Jina la Mradi Vijiji 
Idadi ya 

watu 
Gharama za Mradi 
(zinzohitajika)(Sh.) 

Fedha iliyotengwa 

Misungwi Khama/Shinyanga Ext. Mwamazengo  2,372 53,158,581 30,824,677 

Kwimba 

Khama/Shinyanga Ext. Sangu 2,825 63,310,705 36,711,515 

Khama/Shinyanga Ext. Kikubiji 4,244 95,111,728 55,151,741 

Khama/Shinyanga Ext.  Mwalubungwe 2,344 52,531,077 30,460,811 

Khama/Shinyanga Ext. Runere 4,172 93,498,146 54,216,085 

Khama/Shinyanga Ext. Chibuji 2,937 65,820,723 38,166,980 

Khama/Shinyanga Ext. Ndami 2,997 67,165,375 38,946,694 

Khama/Shinyanga Ext. Nyang'honge 3,139 70,347,718 40,792,016 

Khama/Shinyanga Ext. Gatuli 2,227 49,909,005 28,940,369 

Khama/Shinyanga Ext. Mahiga 2,953 66,179,296 38,374,904 

Shinyanga DC 

Khama/Shinyanga Ext. Kadoto  2,348 52,620,721 30,512,792 

Khama/Shinyanga Ext.  Mwasekagi 3,272 73,328,364 42,520,381 

Khama/Shinyanga Ext. Ipango  1,756 39,353,486 22,819,618 

Khama/Shinyanga Ext.  Buduhe  2,668 59,792,199 34,671,264 

Khama/Shinyanga Ext. Amani 2,680 60,061,129 34,827,207 

Khama/Shinyanga Ext. Mwandutu 2,652 59,433,625 34,463,340 

Khama/Shinyanga Ext. Mwamadilanha  2,815 63,086,597 36,581,562 

Khama/Shinyanga Ext. Mwabenda/Mwasekagi 2,456 55,041,095 31,916,276 

Khama/Shinyanga Ext. Mapingili  2,114 47,376,577 27,471,909 

Khama/Shinyanga Ext. Buzinza  2,130 47,735,151 27,679,832 

Khama/Shinyanga Ext. Mwashiningu 2,560 57,371,825 33,267,780 

Khama/Shinyanga Ext. Bukiliguru  1,455 32,607,815 18,908,054 

Khama/Shinyanga Ext. Ngame  1,815 40,675,727 23,586,336 

Khama/Shinyanga Ext. Ibubu  3,908 87,581,676 50,785,345 

Khama/Shinyanga Ext. Mwashagi  3,945 88,410,879 51,266,168 
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Kiambatisho Na 4 (e): KUPANUA NA KUKARABATI MIRADI YA VIJIJI KWENYE MAENEO YA MIRADI YA KITAIFA YA 
KASHWASA, HTM, CHIWAMBO MAKONDE NA WANGING'OMBE  -  FEDHA ZA NDANI KWA MWAKA 2014/2015 

Khama/Shinyanga Ext. Lyamidati 6,358 142,488,306 82,623,650 

Kahama 

Khama/Shinyanga Ext. Mwakuzuka 3,552 79,603,407 46,159,044 

Khama/Shinyanga Ext. Izuga  3,004 67,322,251 39,037,660 

Khama/Shinyanga Ext. Matinje 1,238 27,744,656 16,088,090 

Khama/Shinyanga Ext. Butegwa 1,585 35,521,228 20,597,434 

Khama/Shinyanga Ext. Sunge  1,643 36,821,058 21,351,157 

Khama/Shinyanga Ext. Kitwana 1,655 37,089,988 21,507,100 

Khama/Shinyanga Ext. Nyashimbi  2,226 49,886,595 28,927,374 

Khama/Shinyanga Ext. Busangi 4,697 105,263,852 61,038,578 

Khama/Shinyanga Ext. Igombe  1,856 41,594,573 24,119,140 

Khama/Shinyanga Ext. Mhama 1,963 43,992,536 25,509,629 

Khama/Shinyanga Ext. Kabondo  2,467 55,287,614 32,059,224 

Khama/Shinyanga Ext. Magobeko  1,234 27,655,012 16,036,109 

Khama/Shinyanga Ext. Kakulu  1,469 32,921,567 19,089,988 

Khama/Shinyanga Ext. Nyamigege  2,988 66,963,677 38,829,737 

Khama/Shinyanga Ext. Ntundu  3,534 79,200,011 45,925,130 

Khama/Shinyanga Ext. Gula  3,376 75,659,094 43,871,884 

Khama/Shinyanga Ext. Nyambura  1,798 40,294,743 23,365,417 

Jumla Ndogo 115,427 2,586,819,387 1,500,000,000 

      B: MRADI WA MAJI CHIWAMBO 

Halmashauri Majina ya Vijiji  Idadi ya Watu  

Vituo vya 
kuchotea 

maji (Water 
points) 

Jumla gharama za 
mradi (Sh.) 

Kiasi cha fedha 
kilichotengwa kwa 

2014/15 (Sh.) 

Masasi Lulindi, Nkaseka, 
Chiwambo, Luhagara, 
Ndwika Chini, 
Muungano, Mnopwe, 
Kivukoni, Matogoro, 
Mbuyuni, Mitonji,  
Ndibwa, Mkangaura, 
Nagaga, Namalenga, 
Mvita, Chigawe, 
Msokosela, 
Chiungutwa, 
Kalipinde, Luatara, 
Ulungu, Namombwe,  
Mwiyika, Milewe, 
Mitesa na Miungu 

69,698 279 2,960,802,623 2,000,000,000 

Jumla Ndogo 27 69,698 279 2,960,802,623 2,000,000,000 

 C: UPANUZI WA MIRADI YA VIJIJI KWENYE MIRADI MINGINE YA KITAIFA 

Jina la Mradi Kiasi cha Fedha 
kilichotengwa 

HTM 500,000,000.00 

Makonde 800,000,000.00 

Wanging'ombe 300,000,000.00 

Gharama za usimamizi 345,000,000.00 
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Kiambatisho Na 4 (e): KUPANUA NA KUKARABATI MIRADI YA VIJIJI KWENYE MAENEO YA MIRADI YA KITAIFA YA 
KASHWASA, HTM, CHIWAMBO MAKONDE NA WANGING'OMBE  -  FEDHA ZA NDANI KWA MWAKA 2014/2015 

Jumla ndogo 1,945,000,000.00 

Jumla Kuu kwa Vijiji vya Miradi ya Kitaifa 5,445,000,000.00 

 

7.5 Kiambatisho Na. 5: Mchanganuo wa makadirio ya fedha kwa ajili ya kuboresha 

 huduma ya maji kupitia miradi ya matokeo ya haraka katika miji midogo 47 kwa 

 mwaka wa fedha 2014/15 

 

Mgawanyo wa fedha zilizotengwa kwa ajili ya kuboresha huduma ya maji katika miji midogo 

(Quickwins) 

Na Jina la Mji Kiasi cha fedha 

kilichotengwa 

2014/15 

Kazi zilizopangwa 

1 Ifakara 400,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

2 Mbarali 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

3 Ludewa, 500,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

4 Karatu, 250,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

5 Itilima, 200,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

6  Ruangwa, 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

7 Mbulu, 200,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

8 Kilwa Masoko, 400,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

9 Kilolo 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

10 Kilindoni 400,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

11 Namtumbo, 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

12   Loliondo 400,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

13 Mkuranga 200,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

14 Kibaya 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

15 Korogwe 400,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

16  Kyela, 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

17 Kondoa 400,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

18 Ileje 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

19 Tukuyu 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

20 Liwale 400,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

21 Bahi 400,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

22 Gairo 700,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

23 Mikumi 100,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

24 Mugumu 150,000,000 Kukamilisha ukarabati wa chujio la maji 

25 Tarime 500,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

26 Kasera 200,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

27 Kilindi 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

28 Namanyere 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

29 Laela 100,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

30 Inyonga 200,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

31 Mahenge 400,000,000 Kukamilisha ujenzi wa mradi 

32 Chamwino 100,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

33 Mombo 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

34 Dakawa 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 
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Mgawanyo wa fedha zilizotengwa kwa ajili ya kuboresha huduma ya maji katika miji midogo 

(Quickwins) 

Na Jina la Mji Kiasi cha fedha 

kilichotengwa 

2014/15 

Kazi zilizopangwa 

35 Muheza 500,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

36 Kyerwa 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

37 Malya 200,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

38 Sikonge 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

39 Tunduma 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

40 Mkata 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

41 Vwawa 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

42 Muleba 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

43 Katoro/Buseresere 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

44 Uvinza  100,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

45 Nyarugusu 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

46 Mwandonya 300,000,000 Kupanua mfumo wa maji mjini 

47 Longido 3,000,000,000 Kusanifu na kujenga mradi wa maji mjini 

 Jumla 17,100,000,000   

 

 

7.6 Kiambatisho Na. 6: Mgawanyo wa fedha za ndani katika mwaka wa fedha 2013/14 

kwa Maji Mijini hadi mwezi Machi, 2014 

Na Maelezo Kiasi (Tshs) 

 Mradi no. 3306: Miradi katika iliyoko chini ya Mamlaka na National Project 

1 Kulipia fidia mradi wa Maji kutoka visima vya maji Makutupora – 

Mzakwe hadi Mjini Dodoma 

1,200,000,000 

2 Kununua na kufunga pampu katika Mji wa Maswa 200,000,000 

3 Kununua na kufunga pampu katika Mji wa Lindi 150,000,000 

4 Kununua na kufunga pampu katika Mji wa Chalinze (Lot 6) 60,000,000 

5 Utekelezaji wa mradi wa dharura Makonde 60,000,000 

6 Usanifu wa mradi wa maji kutoka mto Ruvuma kwenda Mtwara mjini 150,000,000 

7 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Arusha 250,000,000 

8 Ujenzi wa Bwawa dogo Songea Mjini 100,000,000 

9 Kuchimba visima 5 na kuvifunga katika mtandao wa maji Mjini Moshi 130,000,000 

10 Kuboresha mfumo wa uzalishaji na Usafirishaji wa maji KASHWASA 50,000,000 

11 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini HTM 50,000,000 

12 Kuanza ujenzi wa mradi wa majisafi wa Kitaifa wa Wanging'ombe 50,000,000 

13 Kuanza ujenzi wa mradi wa majisafi wa Kitaifa wa  Mugango/Kiabakari 

hadi Butiama 

250,000,000 

Jumla Ndogo 2,700,000,000 

 
Mradi no. 3307: Miradi katika Miji Mikuu ya Wilaya 

1 Upanuzi wa mradi wa KASHWASA kwenda Ngudu 1,520,000,000 

2 Kuboresha huduma ya maji Mjini Urambo 100,000,000 

3 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Nzega 88,000,000 

4 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Masasi 150,000,000 

5 Uboreshaji wa mradi wa maji Karagwe (Kayanga- Omurushaka) 175,000,000 



 

 

130 

Na Maelezo Kiasi (Tshs) 

6 Kuboresha huduma ya maji Mjini Ngara 150,000,000 

7 Utekelezaji wa mradi wa maji Mjini Muheza 350,000,000 

8 Kujenga chujio la maji Mugumu 350,000,000 

9 Kuanza ujenzi wa chujio la Maji Vwawa 200,000,000 

10 Kuboresha mradi wa maji kwa kukarabati bomba kuu  katika mji wa Ilula 300,000,000 

11 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Loliondo 110,000,000 

12 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Tunduma 100,000,000 

13 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Makambako 200,000,000 

14 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Mafinga 100,000,000 

15 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Makete 202,000,000 

16 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Mahenge 130,000,000 

17 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Kasera 100,000,000 

18 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Mwanga 130,000,000 

19 Kukarabati na kupanua Miradi  wa Maji Kilwa Masoko 300,000,000 

20 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Sikonge 100,000,000 

21 Malipo ya umeme mradi wa Chamwino 30,000,000 

22 Ujenzi wa Mradi wa Maji Karatu 150,000,000 

23 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Chunya 100,000,000 

24 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Kibaya 100,000,000 

25 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Ifakara 80,000,000 

26 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Dakawa 50,000,000 

27 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Ruangwa 60,000,000 

28 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Pangani 50,000,000 

29 Kukarabati na kupanua Miradi MjiniKibiti 14,000,000 

30 Ununuzi wa Pampu Geita 15,000,000 

31 Utafiti wa Chanzo cha Maji Gairo 7,000,000 

32 Kutekeleza mradi wa LVWATSAN 129,000,000 

33 Malipo ya Mtaalam Mshauri Ruvu Juu 510,000,000 

34 Kuboresha hali ya huduma ya Maji mjini Monduli 50,000,000 

35 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Kibondo 50,000,000 

36 Kukarabati na kupanua Miradi Mjini Lushoto 150,000,000 

Jumla Ndogo 6,400,000,000 

Mradi no. 3309: Kuboresha Huduma za Maji katika Miji ya Mikoa mipya 

1 Kupanua mradi wa Maji Mjini Geita 700,000,000 

2 Kukarabati na kupanua mradi wa Maji Mjini Njombe 1,200,000,000 

3 Kukarabati na kupanua mradi wa Maji Mjini Bariadi 1,200,000,000 

4 Kukarabati na kupanua mradi wa Maji Mjini Mpanda 1,500,000,000 

Jumla Ndogo 4,600,000,000 

 
Mradi no. 3340: Kuboresha Huduma za Maji katika Miji ya Masasi-Nachingwea 

1 Kukamilisha usanifu- Masasi-Nachingwea 200,000,000 

Mradi no. 3342: Kuboresha Huduma za Maji katika Miji ya Kahama-Nzega-Tabora 

 Kukamilisha usanifu- Kahama-Nzega-Tabora 200,000,000 

Mradi no. 3403: Kuboresha Huduma za Maji katika Miji ya Kahama-Shinyanga 

1 Kukamilisha usanifu- Lake Victoria SHY/Kahama Water Supply project 200,000,000 

   Mradi no. 3437: Kuboresha Huduma za Maji DSM- Lower Ruvu 

1 Upanuzi wa mitambo na ulazaji bomba la Km 55 19,000,000,000 
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Na Maelezo Kiasi (Tshs) 

Mradi no. 6275:  Ufuatiliaji na Usimamizi wa Mamlaka za Maji 

1 Kuzisaidia Mamlaka za Maji kiutawala 50,000,000 

JUMLA KUU MAJI MIJINI 33,350,000,000 

 

 

Kimbatisho Na 7:  Vituo vya kupima mtiririko wa maji kwenye mito (hydrometric stations), 

 hali ya hewa (meteorological/weather stations) na mvua 
 

A: VITUO VIPYA (JULAI 2013 - MACHI 2014)   

Bonde Vituo 

vya 

Maji 

Mtoni 

Vituo 

vya 

Hali 

ya 

Hewa 

Vituo vya 

Mvua 

Vituo vya 

Ufuatiliaji 

Maji chini 

ya Ardhi 

Vituo vya 

Kupima 

Maji kwenye 

Maziwa 

Vituo vya Kupima 

Maji kwenye 

Mabwawa 

Pangani 0 0 0 0 0 0 

Rufiji 3 2 2 0 0 0 

Wami/Ruvu 0 0 0 0 0 0 

Ziwa Victoria 0 0 0 0 0 0 

Ziwa Tanganyika 0 0 0 0 0 0 

Ziwa Nyasa 8 0 1 0 1 0 

Ziwa Rukwa 18 9 0 0 2 0 

Ruvuma na 

Pwani ya Kusini 

0 3 4 6 0 0 

Bonde la Kati 0 0 0 0 0 0 

JUMLA 29 14 7 6 3 0 
 

B: VITUO VILIVYOKARABATIWA (JULAI 2013 - MACHI 2014) 

Bonde Vituo 

vya Maji 

Mtoni 

Vituo 

vya Hali 

ya Hewa 

Vituo 

vya 

Mvua 

Vituo vya 

Ufuatiliaji 

Maji chini ya 

Ardhi 

Vituo vya 

Kupima Maji 

kwenye 

Maziwa 

Vituo vya Kupima 

Maji kwenye 

Mabwawa 

Pangani 10 4 1 0 0 0 

Rufiji 46 8 2 0 0 1 

Wami/Ruvu 2 2 0 2 2 2 

Ziwa Victoria 0 0 0 0 0 0 

Ziwa Tanganyika 9 0 0 0 1 2 

Ziwa Nyasa 11 4 3 0 0 0 

Ziwa Rukwa 0 0 0 0 0 0 

Ruvuma na Pwani ya 

Kusini 

0 0 0 0 0 0 

Bonde la Kati 2 0 0 0 0 0 

JUMLA 80 18 6 2 3 5 
 

 


